mai vang bi xoan va mong la

thai_huynh_itc@yahoo.com

Thành viên mới
Xin chao cac AC.
Tinh hinh cây mai nhà em bi thế này là bị gì ah? chửa bằng cách nào ?
Mai nhà em trong chậu, để trên sân thương phía sau nhà.
- hom nay là giưa tháng 2 rồi nhưng nó bị thế này cũng đang lo lắng, mong cac AC co kinh nghiệm chỉ giúp

- nắng 10h-13h(10h -> 1h trưa)
- đã thai đất trồng(tribat đất sạch giàu dinh dưởng) từ rằm tháng giêng.
- phun kich thich rể 3 lẩn(7 ngày/lan)
- đã thêm phân dơi 2 lần(15ngay/lan , moi lan 1/2 chán)
- phun 30-10-10 3 lan (7ngay/lan)
-tuoi nuoc sáng tười nhiều(nước ra từ đáy chậu) , tối tưới nhẹ(phun tren toàn bộ lá ).
- mai để trên sân thượng nên nhiệt dộ buổi trưa thường cao.
- toàn bộ cây mai , hiện giờ thì bị 4 nhánh như thế này, những nhánh còn lại thì lá bi mỏng và nhò.

ACE vui long giup do ah!!!

Mai Vàng

Thành viên
một phần bọ trĩ, 1 phần bác mới thay đất, mà ép nó ăn phân liên tục, chắc khó mà sống được, đất trồng mai tribat em chỉ dùng cùng sơ dừa và vỏ trấu, dùng riêng theo em nó ko ổn, mặc dù nhà sản suất ghi rõ tất cả các công dụng,

Theo em cách sử lý trường hợp này, xịt bọ trĩ, tưới đẫm rửa phân bón, chỉ tưới nước khi đất khô, và phun sương giữ ẩm cho cây..

nnaakkkk

Thành viên
2... Loại đất trồng đó khg phù hợp với cây mai
3.... Bạn bấm tàn chưa đúng cách để đọt non khg ra từ mắt ngủ mà ra từ đầu cành , khg đạt
4.... Bạn nhình cây này củng ở sân thượng

Nhưng khg bao giờ thay đất , và cho tới lúc này chỉ có nươc , hoàn toàn chưa dùng phân tro giiiii cả
5,,,,, có một số cây chỉ phát tốt khi mùa mưa ( cây nội lực yếu ) nên khg cần vội

huynhvanhung172

Thành viên
2... Loại đất trồng đó khg phù hợp với cây mai
3.... Bạn bấm tàn chưa đúng cách để đọt non khg ra từ mắt ngủ mà ra từ đầu cành , khg đạt
4.... Bạn nhình cây này củng ở sân thượng

Nhưng khg bao giờ thay đất , và cho tới lúc này chỉ có nươc , hoàn toàn chưa dùng phân tro giiiii cả
5,,,,, có một số cây chỉ phát tốt khi mùa mưa ( cây nội lực yếu ) nên khg cần vội
có thể hướng dẫn bấm tàn tại vị trí nào để đọt non ra từ mắt ngủ. Cám ơn

nnaakkkk

Thành viên
Hầu như khg ai dám khảng định chín xác mắt ngủ nào sẻ nảy mầm , vì ra đọt từ mắt ngủ là phương án cuối cùng của cây , vì vậy khi xả tàn khg chừa những cành nhỏ và đầu cành , cuống bông, cây sẻ dáng thúc mầm ngủ

rausach_nt

Thành viên mới
cây bác dư đạm nhiều quá, cây ra rễ chưa nhiều vì mới thay đất mà bác cho phân em đọc cũng choáng.
Theo ý kiến của em, bác bỏ lớp đất tribat cũ đi, vì cây ko dùng hết lượng phân ấy thành ra nó tồn đọng trong đất gây hại cho rể cây, lấy cái lõi mai trồng trong cát xây dựng cho rễ thông thoáng, tưới nước cho trôi bớt phân, đưa cây vô mát, chỉ phun kích rể như root 2 liều lượng loãng, rồi để thời gian có thể tình hình khả quan hơn. Cái gì lạm dụng quá cũng không tốt!

thai_huynh_itc@yahoo.com

Thành viên mới
cây bác dư đạm nhiều quá, cây ra rễ chưa nhiều vì mới thay đất mà bác cho phân em đọc cũng choáng.
Theo ý kiến của em, bác bỏ lớp đất tribat cũ đi, vì cây ko dùng hết lượng phân ấy thành ra nó tồn đọng trong đất gây hại cho rể cây, lấy cái lõi mai trồng trong cát xây dựng cho rễ thông thoáng, tưới nước cho trôi bớt phân, đưa cây vô mát, chỉ phun kích rể như root 2 liều lượng loãng, rồi để thời gian có thể tình hình khả quan hơn. Cái gì lạm dụng quá cũng không tốt!
Vang , Cám ơn các anh đã giúp.
Sẽ làm theo huong dẫn của các anh tu bay gio ,

Chân thàn cám ơn
==================================
Hầu như khg ai dám khảng định chín xác mắt ngủ nào sẻ nảy mầm , vì ra đọt từ mắt ngủ là phương án cuối cùng của cây , vì vậy khi xả tàn khg chừa những cành nhỏ và đầu cành , cuống bông, cây sẻ dáng thúc mầm ngủ
Cho xem hoi :
vì sao phải dùng mắt ngũ cho ra tuot non thì tố hơn ra từ đầu cành ah ?
nếu ra từ đầu cành và bắm dọt khi dài, cành được bắm đọt sẽ ra thêm cảnh nửa đúng không àh? lúc đó cành sẽ nhỏ và bông sẽ không lởn nếu có bông ?

Xin chânh thành cám ơn àh !!!
Dạ em là nử ah, em 39t tên Ngoc Linh, o sai gòn ah.

Last edited:

nnaakkkk

Thành viên
Bạn nhình cây tết

Sau tết

Và hiện tại , bạ đã hình dung ra cách xả tàn chưa

thai_huynh_itc@yahoo.com

Thành viên mới
Bạn nhình cây tết

Sau tết

Và hiện tại , bạ đã hình dung ra cách xả tàn chưa

Vang ah,
Vậy bay giờ em tỉa lại có được ko ah ?
cây dang trong qua tring ra lá như thế thì có cắt tĩa lại được ko ah?
em cũng nghĩ nếu để vậy chắc là có rất nhiều cành con.
Nhưng mà cây của em còn nhỏ lắm, em mua 1triệu hồi tết.

Mai Vàng

Thành viên
Vang ah,
bạn phải để cho nó ra lá tạo bộ rễ mạng cứu cây, giờ tỉa thì chắc chắn năm sau bạn mua cây mới.

NguyenHung88

Thành viên mới
Vang ah,
Theo em thì tốt nhất cây đang ra lá non thì chị không nên tỉa nữa rút khinh nghiệm năm sau làm lại !

bần cố nông

Thành viên mới
Trước tiên bác nên tập trung lo cho cây mai sống khỏe trước đã , và mình thấy hướng dẫn của bác Mai Vàng là hợp lý . Còn đẹp xấu thì từ từ năm dài tháng rộng mà chỉnh sửa . Đừng có ham cắt tới cắt lui làm cây mất sức , cũng như tránh việc thay đất liên tục 2 lần trong năm trừ trường hợp bất khả kháng

ngoanhthu

Thành viên
Các bác tư vấn cho em với cây mai của em đang ra lá non không hiểu sao lá non đang ra bị xoăn lại thế này.
==================================
Em có tưới loại kích rễ này, pha theo đúng hướng dẫn phun lá và tưới gốc cho 4 cây. 2 cây không vấn đề gì, 1 cây lá non hơi bị soăn nhẹ còn 1 cây lá non soăn nặng như trên các bác tư vấn cho em xem tại sao nó bị thế và khắc phục thế nào bay giờ?