Mai Vàng và các câu hỏi thường gặp

bonsaithuduc

Thành viên Mua Bán
Kể từ nay 3/2008 xin mọi người tạo trong mục " Tán Gẩu , giải trí" tập trung tất cả các bài về mai vàng để khỏi tìm kiếm mất thời gian; với lại diễn đàn chưa có mục "tìm Kiếm" nên muốn coi chuyên đề này thì hơi mệt đấy , phải kô các bạn? Với lại năm nay có rất nhiều bài về mai vàng rất thú vị nhưng ta không có chuyên mục cho nó nên hơi tản mạn .
Mong mọi người ủng hộ. Cám ơn nhiều.
TB: chú ý diển đàn chúng ta không phân biệt i-tờ bonsai hay chuyên gia bonsai mà dành cho tất cả nhưng ai thích trồng mai.

Quí Tài

Quản Lý Viên
Chao cac ban tren dien dan.
Tôi sưu tầm mai và tự nuôi trồng được 7 năm rồi. Nhưng hiện tại tôi vẩn chưa biết cách nào để chửa cây khỏi bệnh nấm hồng ( có người gọi là mốc hồng) hửu hiệu nhất và cây bị rêu ( hay rong) xanh bám trên thân và cành. Mong các bạn chỉ dẩn giúp. Môt số bài viết của các chuyên gia nói phải để cây ở nơi thóang, đủ nắng. Xin thưa mai của tôi đặt ở sân nhà tráng xi măng và trên s6an thượng. Cây hưởng nắng 100% Và khỏang cách cũng rộng rải....
Cám ơn

Hình này không minh họa cho cây bị bệnh.
Đây là cây đã được cắt cành trụi sau tết, nay đã mọc tượt mới.

bonsaithuduc

Thành viên Mua Bán
Đây là bài thuốc chữa bệnh nấm hồng trong sách “Kỹ thuật trồng và ghép mai vàng” của nghệ nhân Nguyển văn Hai:
. Thường bị vào tháng nắng
.Dùng thuốc FOLPAN hay ANVIPLUN 2 lần cách nhau 7 ngày và sau đó 15-20 ngày phun ngừa them 1 lần.

huyn

Thành viên mới
Chào các bác
cho mình hoi cay mai nha mình sao lá nó nhỏ hơn bình thuòng ,thô và cúng .xin cam ơn các bác

Quí Tài

Quản Lý Viên
Chào Bonsaithuduc. Mình xin ủng hộ ý kiến của bạn là nên có một chủ đề riêng giành cho mai vàng. Mình cũng tập chơi mai được 3 năm ( Trả giá bằng một cây mai đã chết sau khi ra hoa vì cây bị ngộ độc). Mấy năm nay cây mai của mình đều có hoa tuy không nhiều và to như của nhà vườn.Mồng 5 Tết năm nay mình xả tàn và cắt cành. Tới hôm nay có một cây đã hoàn chỉnh bộ lá, cây còn lại thì một số cành thấy có chồi ra nhưng hình như bị ngẹn lại thành ra nó bị trống lỏng một phía. Lúc cắt cành mình có thêm đất, phân bò, xơ dừa, bánh dầu. Mình mới bón thêm Dynamic Life và TIE đầu trâu. Không biết các cành hiện nay chưa có lá có thể bị chết không? Nó còn khả năng ra chồi trong đầu mùa mưa tới không?