Mai vàng... chưa đóng nụ.

PhanQB

Thành viên
Quả là em có một cây Mai vàng năm rồi hoa nở cũng kha khá... Vậy mà năm nay cho đến giờ (18/9 AL) bộ lá vẫn xanh và khá dày, nhưng vẫn chưa có được một nụ kim nào cả; Không biết lỗi tại bón phân và chăm sóc không đúng cách hay thời tiết chổ em không thuận cho cây mai làm nụ hay sao, nên cũng đang lo tết này hoa không kịp... Xin được hỏi thăm cây của các anh chị nụ đã như thế nào rồi và có cách gì giúp cho cây mai đóng nụ sớm hơn không... Em cần lắm những lời khuyên và chia sẽ kinh nghiệm quý của mọi người...
Còn đây là nụ và hoa của cây mai nhà em tết năm vừa rồi ...

Xin được cám ơn tất cả những chia sẽ về mai vàng... và chúc mọi người có những ngày nghỉ cuối tuần thật vui !!!​

vuhungvt

Thành viên
Bác cho vài tấm hình chụp tổng thể và dưới các mắt lá xem cây như thế nào mới có nhiều góp ý

PhanQB

Thành viên
Bác cho vài tấm hình chụp tổng thể và dưới các mắt lá xem cây như thế nào mới có nhiều góp ý
hình hiện tại đưa hình cũ làm gì
Xin lỗi mọi người vì sơ suất và chậm bổ sung hình cây mai hiện tại...

Chỉ được một cành có hiện tượng như thế này...
... Số còn lại là như thế này các bác ạ...

Mong mọi người xem và tư vấn giùm cách xử lý để em mai này ra được nụ...​

PhanQB

Thành viên
Trả lời: Re: Mai vàng... chưa đóng nụ.

Có giao lưu cây chưa đóng nụ kg a? :D
Cảm ơn bác đã ghé thăm... cây chưa đóng nụ thì giao lưu gì đây...~X( Chúc bác vui...​
==================================
Tháng này ko còn kịp nửa vì qua chu ki làm nụ ròi hẹn lại năm sau thôi
Vậy là buồn rồi, lỡ hẹn một mùa hoa... Cảm ơn bác đã ghé thăm và chia sẽ...

hominhanh

Thành viên
theo tôi, cây của bạn cũng có mắt kim rồi (sẽ tạo nụ) nhưng mà ít thôi, tết này vẫn có hoa chơi

PhanQB

Thành viên
theo tôi, cây của bạn cũng có mắt kim rồi (sẽ tạo nụ) nhưng mà ít thôi, tết này vẫn có hoa chơi
Cảm ơn bạn đã ghé thăm và động viên để mình còn hy vọng có hoa tết... Chúc bạn vui nhiều...

chinhtv1970

Thành viên
Theo mình thì bây giờ "trễ rồi" không làm gì đựoc nữa, năm nay có bao nhiêu thì chơi bấy nhiêu nha.
Lý do là bạn "chăm cây tốt quá", lá dày đặc, cành nhỏ (chèo) khít rịt, nhưng cũng nhiều lá ăn hại là không được "nắng chiếu trực tiếp" nên không quang hợp để tạo dinh dưỡng cho cây (không làm mà chỉ có ăn thôi).
Cây tốt quá thì phải tỉa chèo và lặt bỏ bớt những lá mọc khuất tạo thông thoáng để tránh nấm bệnh và loại bỏ những lá ăn hại.
Bạn nên quan sát kỹ hình cây năm ngoái và năm nay sẽ thấy: cây năm ngoái chi cành (chèo) thưa hơn, lá chắc cũng thưa hơn nên cây có nhiều hoa.
Tàn thông thoáng, phân bón vừa phải, lá không quá xanh tốt thì mai sẽ cho nhiều hoa.
Chúc vui!

supeo

Thành viên
mai nhiều cánh thì thua luôn, nếu mai 5 cánh, a mua đầu trâu 701 phun vừa phải theo hướng dẫn trên bao bì thì tết hoa nở bình thường, nụ hơi non nên tết chắt phải lặt lá sớm. hihi

ngoanhthu

Thành viên
Theo tôi cây của bác đã có nụ đấy chứ chỉ có điều ít thôi. Bác cứ phun phân bón lá 701 nó sẽ ra thêm nụ nữa đấy.

PhanQB

Thành viên
Theo mình thì bây giờ "trễ rồi" không làm gì đựoc nữa, năm nay có bao nhiêu thì chơi bấy nhiêu nha.
Lý do là bạn "chăm cây tốt quá", lá dày đặc, cành nhỏ (chèo) khít rịt, nhưng cũng nhiều lá ăn hại là không được "nắng chiếu trực tiếp" nên không quang hợp để tạo dinh dưỡng cho cây (không làm mà chỉ có ăn thôi).
Cây tốt quá thì phải tỉa chèo và lặt bỏ bớt những lá mọc khuất tạo thông thoáng để tránh nấm bệnh và loại bỏ những lá ăn hại.
Bạn nên quan sát kỹ hình cây năm ngoái và năm nay sẽ thấy: cây năm ngoái chi cành (chèo) thưa hơn, lá chắc cũng thưa hơn nên cây có nhiều hoa.
Tàn thông thoáng, phân bón vừa phải, lá không quá xanh tốt thì mai sẽ cho nhiều hoa.
Chúc vui!
Năm nay chổ mình nắng quá, cây để trên sàn mái bê tông nên mình phải che lưới lan để giảm nhiệt nhưng lá đợt đầu năm vẫn bị cháy, khi cuối tháng 6 có một đợt mưa nên lá mới bung tiếp và mình chăm giữ cho đến bây giờ (nắng quá nên mình không dám tỉa chèo và lá khuất nữa)
... Vậy là sợ cháy cây mất lá, mà làm trễ một mùa hoa rồi... Cảm ơn bạn đã ghé thăm và tư vấn kỷ thuật để mình có thêm kinh nghiệm chăm mai vào mùa sau. Chúc bạn vui nhiều !​

PhanQB

Thành viên
mai nhiều cánh thì thua luôn, nếu mai 5 cánh, a mua đầu trâu 701 phun vừa phải theo hướng dẫn trên bao bì thì tết hoa nở bình thường, nụ hơi non nên tết chắt phải lặt lá sớm. hihi
Cây này là Mai nhiều cánh đó anh (em mua cách đây 3 năm rồi) năm nào cũng phải lặt lá sớm hơn và sưởi thêm bóng đèn sợi đốt cả tuần mới kịp nở vài bông vào chiều 30 tết... Cảm ơn anh đã chia sẽ kinh nghiệm, chúc anh vui nhiều !​

lethanh1701

Thành viên
Năm nay chổ mình nắng quá, cây để trên sàn mái bê tông nên mình phải che lưới lan để giảm nhiệt nhưng lá đợt đầu năm vẫn bị cháy, khi cuối tháng 6 có một đợt mưa nên lá mới bung tiếp và mình chăm giữ cho đến bây giờ (nắng quá nên mình không dám tỉa chèo và lá khuất nữa)
... Vậy là sợ cháy cây mất lá, mà làm trễ một mùa hoa rồi... Cảm ơn bạn đã ghé thăm và tư vấn kỷ thuật để mình có thêm kinh nghiệm chăm mai vào mùa sau. Chúc bạn vui nhiều !​
Cây mai nếu chăm tròn 1 năm mà không có bông mới là chuyện lạ ( trong nam). Hầu như mỗi nách lá trừ tháng 1 đến 8 đều có nụ ( nếu bạn không che quá mát ). Cây mai ưa nắng nên không cần che lưới, trốn tiền mà lại ít nụ.

PhanQB

Thành viên
Theo tôi cây của bác đã có nụ đấy chứ chỉ có điều ít thôi. Bác cứ phun phân bón lá 701 nó sẽ ra thêm nụ nữa đấy.
Cảm ơn bạn đã ghé xem và tư vấn... Cách đây 1 tuần mình cũng có phun Đầu trâu 701 một lần rồi và đang tính phun lại vài lẫn nữa để kích mai ra thêm nụ mới như bạn nói... Nhưng chổ mình hiện đang có mưa và trời se lạnh thì có phun tiếp được không nhỉ ?...
Chúc bạn vui nha !

PhanQB

Thành viên
Cây mai nếu chăm tròn 1 năm mà không có bông mới là chuyện lạ ( trong nam). Hầu như mỗi nách lá trừ tháng 1 đến 8 đều có nụ ( nếu bạn không che quá mát ). Cây mai ưa nắng nên không cần che lưới, trốn tiền mà lại ít nụ.
Cũng không biết thế nào nữa, nhưng chổ mình thời tiết năm nay "khó chịu quá" đầu năm thì nắng đến nổi cây nhỏ (trồng chậu) cháy hết lá, đến khoảng cở hơn một tháng sau đợt mưa giữa năm thì 2 cây mai (trồng đất) lại nở hoa khá nhiều... Vậy là chắc năm nay mình sẻ không có mai chơi tết rồi đây... Cảm ơn bạn đã chia sẻ kinh nghiệm, chúc bạn vui... !​

binhlongan

Thành viên
Xin lỗi mọi người vì sơ suất và chậm bổ sung hình cây mai hiện tại...

Chỉ được một cành có hiện tượng như thế này...
... Số còn lại là như thế này các bác ạ...

Mong mọi người xem và tư vấn giùm cách xử lý để em mai này ra được nụ...​
cây vẫn bình thường mà!

ngoanhthu

Thành viên
Cảm ơn bạn đã ghé xem và tư vấn... Cách đây 1 tuần mình cũng có phun Đầu trâu 701 một lần rồi và đang tính phun lại vài lẫn nữa để kích mai ra thêm nụ mới như bạn nói... Nhưng chổ mình hiện đang có mưa và trời se lạnh thì có phun tiếp được không nhỉ ?...
Chúc bạn vui nha !
Trời mưa thì không nên phun. còn trời se lạnh phun bình thường mỗi lần phun cách nhau 7 đến 10 ngày.
Lá mai của bạn mình thấy có lá "vểnh" lên tức là nó đã bắt đầu thời kỳ sinh sản đấy. Bạn có thể phun thêm kali cho lá nhanh già hơn và làm thêm giàn che mưa nhưng vẫn phải để nó được nhiều nắng.
Chúc bạn thành công.