Mai vàng chơi Tết 2012

pkimduc

Thành viên
Đầu năm xin chúc mọi thành viên diễn đàn sức khỏe và sự thành đạt.
Hôm nay mới rảnh rỗi ngồi tổng kết kết quả trồng mai 1 năm qua, có vài tấm hình xin chia sẻ cùng mọi người (tất cả các cây đều kết thúc lặt lá 15 tháng chạp):
Cây 1: Cây này để trưng trong nhà:
Chiều 29 Tết, chuẩn bị tô điểm mùa xuân:

Cây này trễ nên mùng 2 mới được như vầy:

Hình em nó mùng 3:

Và hôm nay (mùng 6):

Cây 2: Bị lèn rễ nên mấy bữa siết nước để lặt lá cây bị suy, hiện tại đã cắt trụi lũi.
Cây 3: Hứa hẹn cây đẹp mùa xuân .... năm sau, vài hình em nó:
Mùng 3:

Mùng 5:

Cây 4: Cây yếu nên đến bây giờ mới chịu bung nụ, hình mới chụp hồi chiều:

Cây 5: Chưa có cơ hội chụp hình em nó bung hoa do cây dưỡng dùm cho bạn, nhà có chuyện nên 3 ngày xuân không ghé nhà ai hết nên không có hình em nó khoe xuân. Hình em nó sáng 28 Tết:

Có được chút ít thành quả trên, tất cả đều do diễn đàn nói chung và các thành viên diễn đàn nói riêng mang lại cho tui sắc xuân 3 ngày Tết. Xin cám ơn diễn đàn và mọi người. Chúc diễn đàn CCVN ngày một phát triển vững mạnh trở thành diễn đàn sôi động nhất về sinh vật cảnh.

pkimduc

Thành viên
Cây mai của em

Mong Bac Duc va cac bac huong dan
Chào bạn, chúc bạn vui và mạnh khỏe.
Qua vài tấm hình của bạn thì đây là thời điểm để bắt đầu chăm sóc cho em nó để cuối năm em nó mới đủ sức khỏe mà đơm nụ. Các công đoạn phải làm thế nào thì trên diễn đàn, cụ thể là chuyên đề mai vàng có rất nhiều rồi, tui cũng theo những hướng dẫn này mà thực hiện thôi nên bảo tui chỉ dẫn thật tình cũng không biết phải làm sao hết. Bạn cứ từ từ mà tìm hiểu, có gì không hiểu thì cứ post bài lên hỏi, sẽ có các cao thủ tận tình chỉ bảo. Chúc bạn thành công.

babyface

Thành viên
Cây số 1 của bác có bông tròn, cánh thẳng đẹp quá. Xin bác chia sẻ kinh nghiệm làm sao để cánh bông thẳng không nhăn thế, sau lặt lá ko tưới, phun phân nên cánh ko thẳng có đúng ko hay do ít tưới nước.
Các cây khác cũng rất đẹp, chúc mừng các cây mai của bác và chúc bác năm mới hạnh phúc.

pkimduc

Thành viên
Cây số 1 của bác có bông tròn, cánh thẳng đẹp quá. Xin bác chia sẻ kinh nghiệm làm sao để cánh bông thẳng không nhăn thế, sau lặt lá ko tưới, phun phân nên cánh ko thẳng có đúng ko hay do ít tưới nước.
Các cây khác cũng rất đẹp, chúc mừng các cây mai của bác và chúc bác năm mới hạnh phúc.
Chào bạn, cám ơn lời chúc của bạn nhé và cũng xin chúc bạn như vậy.
Ý của bạn hỏi là rìa cánh sao lại thẳng mà không nhăn nhúm lại phải không? Nếu đúng vậy thì tui nghĩ 1 là do giống mai, 2 là do dinh dưỡng. Ở cây mai này theo mình nghĩ là do cây tích trữ năng lượng ít, cây không đủ lực để bung bông to, chứ bông cây này nếu to thì rìa cánh cũng nhăn nhúm lại. Mấy cây này chỉ thực sự thay đổi từ bữa off hồi tháng 6 năm ngoái thôi nên năng lượng dự trữ không nhiều. Chỉ 1 chiêu tỉa cành lá của bác Lô hướng dẫn trực tiếp mà cây sung hẳn ra do cành nhánh thông thoáng, không còn fải nuôi những cành lá "thương phế binh". Hy vọng năm nay các em này sẽ khác năm trước (tệ hơn không biết chừng;)). Nếu bạn ở Tp.HCM thì cố gắng thu xếp thời gian đi off có nhiều điều bổ ích lắm đó. Chúc bạn thành công.