mai vàng cần cứu

leanhtai

Thành viên
cây mai này của em tết thì khỏe quá sum xuê lá nhưng qua tết em cắt bỏ bông tỉa cành thay đất rồi mang ra ngoài nắng để cây mai không phát triển thêm mà còn cằn cỗi lá bắt đầu có dấu hiệu lạ em lo quá bác minhcao ơi mọi người ơi trị bệnh giúp mai của em

khangtravinh

Thành viên
cây mai này của em tết thì khỏe quá sum xuê lá nhưng qua tết em cắt bỏ bông tỉa cành thay đất rồi mang ra ngoài nắng để cây mai không phát triển thêm mà còn cằn cỗi lá bắt đầu có dấu hiệu lạ em lo quá bác minhcao ơi mọi người ơi trị bệnh giúp mai của em
thay đất mà đem ra ngoài nắng liền hay sao anh? vậy cây mai của anh bị như vậy là đúng rồi, cháy lá do nắng...

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Nhiều lần lắm rồi tôi khuyên các bạn không nên thay đất sau Tết vì lúc nầy cây đã mất đi nhiều dinh dưỡng đễ tạo hoa, trời sau Tết lại nóng khi thay đất và bón cả phân vào thì việc cháy lá là đương nhiên. Khi cây bị như vậy chắc chắn nó sẽ bị suy ( ít hay nhiều tùy...) và mùa hoa tới chắc chắn sẽ không nhiều. Sau Tết là giai đoạn hồi sức cho cây việc đầu tiên là giúp cây lấy lại sức bằng cách kích để bộ rễ phát triển nên sau Tết tôi có nói các bạn phun và tưới một hoặc tối đa 2 lần phân Ure loãng (0,5g/l) để kích chồi mầm và phải tưới Root 2 để phát triển rễ. Khi rễ phát triển, lá xanh thì lúc đó bạn có thể bón thêm phân hữu cơ cho cây. Việc thay đất nên làm khi trời có vài cơn mưa ( bộ lá già ) lúc nầy cây bị sốc nó sẽ cho nhiều nụ cho cây.
Bạn leanhtai thử làm cách nầy xem: Tưới thật nhiều nước liên tiếp vài ba ngày để rữa trôi bớt phân, sau đó mang cây vào nơi thoáng mát ( không có nắng nhiều buổi trưa) không tưới nhiều nữa mà chỉ tưới giử âm cho cây.Phun và tưới Dokemon 22,4 D chừng 2 lần cách tuần. Luân phiên phun B 1, Phân bón lá 30-10-10 cách nhau 5 ngày... diễn biến thế nào bạn thông tin tiếp.

LangTuDocHanh

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: mai vàng cần cứu

Pha được bạn. Phun và tưới gốc khi trời không có nắng nha.
Giờ a muốn thay đất, vô phân, tỉa bớt cành và tạo dáng cho mấy cây Mai vàng nho nhỏ ở nhà được kg Đức 8-> 8-> 8->

vuthu1961

Thành viên mới
Bác minh_cao cho con hỏi Dokemon 22,4 D, có thể mua ở đâu ạ?
Mình tìm trên trang web nongnghiepdothi mà Bác Minh Cao chỉ ,họ có bán thuốc kích thích sinh trưởng ,phát triển cây trồng Dekamon 22,43l ,dạng gói 10ml giá 10k ,dạng chai 100ml giá 60k