mai trồng 1 tháng 10 ngày mà chưa đâm tược

kietag

Thành viên mới
chào các a, chị trong diễn đàn, e moi tập chơi mai, mong các anh chi gium, e có bứng mấy cây mai trước tết, trước lúc bứng e chưa lặt lá mai sau đó về mới lặt và cưa bỏ cành, e đào bao xung quanh rồi mới đưa vô chậu, mấy cây mai lặt lá trước khi đào thì đâm tược hết còn mấy cây mai kia ko đâm tược mà cây vẫn xanh tươi, mỗi tuần e đầu tưới atonik cho cây và mỗi ngày đều tưới thân cho cây và tưới nước đủ ẩm, xin cho hỏi cây có chết ko? mình cần sài loại phân nào khác ko? hiện e dang co phân supper ross 2 co sài thay the atonik duoc ko? e thanh that cam on

Bình-Minh

Thành Viên Danh Dự
Trước tết tôi cũng phải bứng 1 cây mai giảo12 cánh nguyên thủy..trồng đã hơn 20 năm rồi…

khi bứng do kết cấu đất không bền nên dù cẩn thận đến đâu cũng bị bể bầu rớt không còn miếng đất
Tôi chỉ thoa keo và các đầu rễ bị cắt..sau đó trồng ngay vào chậu..1 tuần sau mới tưới 1 lần root2

Đến hôm nay là đúng 1 tháng 3 tuần..mới thấy nhiều điểm xanh đang nhú ra
Gớm bị bể bầu , cộng thêm không khí mát mẻ, cô ngủ lâu ghê

dtnhan

Thành viên
Bác vui lòng cho cháu hỏi là khi trên cành có nhiều điểm xanh nhú ra rồi thì mình có nên tưới phun thân cành sáng, chiều cho mát thân cành không ? Cảm ơn Bác.

Bình-Minh

Thành Viên Danh Dự
Phun cho cây nhiều ẩm ta có cảm giác chồi mau lớn hơn…
Nhưng thực ra quyết định là nội lực của cây đang có mạnh hay yếu

Và nên để cây nơi ấm áp với ánh nắng nhẹ , hoặc loáng thoáng..thì tốt hơn là để trong bóng râm
Đừng bao giờ nên tưới chiều…vì đất ẩm ướt sẽ lạnh nguyên đêm không có lợi tí nào…dù rễ thực sự chưa mọc ra đâu…

kietag

Thành viên mới
Bác bình minh cho con hỏi vậy, mình phải chờ va sử dụng atonik bình thường hả bác

Bình-Minh

Thành Viên Danh Dự
Nếu muốn xử dụng atonic…thì xử dụng trước khi bứng 1 tuần có lợi hơn
Phun cho nó 1 lần khi còn có lá…1 tuần sau bứng..
Bây giờ cây chưa có lá..?!

Nhưng nếu bác thích, bác cứ phun..tôi ngĩ nó ít nhất nếu không lợi thì cũng chẳng có hại gì
Mà ngay cả khi cây đã có lá…atonic hay bất kì 1 chất điều hòa sinh trưởng nào cũng chỉ phát huy được tác dụng khi cây khỏe thôi
Cây đã yếu thì…khó lắm

kietag

Thành viên mới
cam on bac, vậy mình vẫn phải chờ hả bác, bác có kinh nghiệm chỉ mình hướng đi với

duyquang

Thành viên mới
Trước tết tôi cũng phải bứng 1 cây mai giảo12 cánh nguyên thủy..trồng đã hơn 20 năm rồi…

khi bứng do kết cấu đất không bền nên dù cẩn thận đến đâu cũng bị bể bầu rớt không còn miếng đất
Tôi chỉ thoa keo và các đầu rễ bị cắt..sau đó trồng ngay vào chậu..1 tuần sau mới tưới 1 lần root2

Đến hôm nay là đúng 1 tháng 3 tuần..mới thấy nhiều điểm xanh đang nhú ra
Gớm bị bể bầu , cộng thêm không khí mát mẻ, cô ngủ lâu ghê
hình như do mình bôi keo vào đầu rễ bị cắt nên nó lâu đâm tược.con đào bị bể rễ chuột,cắt rồi bôi vào.trồng từ tháng 1 mà đến giờ tược mới nhú dc 3cm