Mai trắng nhà em

Bình-Minh

Thành Viên Danh Dự
Chào các bác em xin giới thiệu cây mai trắng của nhà em !

Đưa gốc ra giữa chậu đi bác. vì cây này không có lí do gì để gốc gần cạnh chậu như vậy
tiện thể xả bớt ngọn.kéo lại vài cành cho cân đối :

anbinhminh

Thành viên
nụ nhiều quá bạn ơi. nhưng nụ hơi nhỏ, có lẽ bạn chăm sóc không được tốt cho lắm. vài ý cùng bạn

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Đúng như bác Bình Minh nói : bạn bố cục ngược, cây nầy nên trồng giữa chậu nếu muốn lệch thì lấn về bên kia cho cảm giác trọng tâm ở giữa chậu. Với mai trắng nụ rất nhiều nhưng chỉ có những nụ nở lúc đầu là có hoa to và đẹp các nụ sau hoa yếu. Nên cắt bớt phần ngọn thừa để cân đối cây và tập trung nuôi các nụ bên dưới tốt hơn.

h0ang art

Banned
Cây này của bạn nhìn hay nhở , tạo dáng cho tay tán nữa là ok đấy . chúc bạn sớm có tp đẹp :)>-

binhlongan

Thành viên
Em cảm ơn các bác nhe! tại em đi làm khg có thời gian chăm sóc em nó,em định tưới phân NPK 10 60 10 cho nụ to không biết có được không ah!

thichmaikieng

Thành viên
Em cảm ơn các bác nhe! tại em đi làm khg có thời gian chăm sóc em nó,em định tưới phân NPK 10 60 10 cho nụ to không biết có được không ah!
Trời ah !

Giờ này mà còn tưới phân già nữa bác, bác định tiễn cây này lên thiên đàn ah ??? tội lỗi quá,,,

bác tỉa sơ cành lại đôn sức mai thôi.

camauteur

Thành viên
Nếu để nguyên tàn vậy thì bạn nên tỉa bỏ bớt nụ thì mới đủ sức cho hoa nở đều đến ngọn (theo anh Dovanlo).