Mai giảo Indo

nguyenvhung

Thành viên mới
Chào các bạn !
Chợ hoa xuân vừa rồi mình thấy có bán mai ghép giảo Indo, bông to hơn giảo thường nhưng mình không biết nó sống khoẻ hay không. Minh dự định ghép giống mai mới Indo.Mong các bạn cho ý kiến và lời khuyên ,bạn có thể giúp mình địa chỉ dể mua lọai này được không.
Cám ơn các bạn!

A

anhtung

Guest
Theo kinh nghiệm của mình thì giống mai Indo này đã có từ lâu rồi và phải công nhận là giống hoa này nở ra rất đẹp lúc trước mình cũng có giống này nhưng nay đã loại ra rồi. Theo mình thấy giống mai này nụ to, thưa bông ,nở chậm và đặc biệt là hoa nở không rộ nên giống này không được ưa chuộng nữa và rất nhiều người lỡ ghép rồi muốn dụ bán wách đi, hãy cẩn thận nhé. Đây là theo ý mình thôi, bạn hãy tìm hiểu kỹ người chơi rồi mua nhé. :)

laibs

Thành viên
Trong SG gọi là mai giảo lá gai hay giảo tai tượng ,lặt lá sớm hơn mai giảo Thủ Đức từ 2 dến 3 ngày.

maivangmt2009

Thành viên
Đừnng xài giảo INĐÔ , nó xấu lắm không đẹp đâu. Nếu bạn muốn xài mình chỉ cho bạn nên xài giảo Tân châu. Cánh đẹp, hoa lớn 14 cánh nở bung cãnh thẳng rất đẹp

pni

Thành viên
Có lẽ các bác quá thành kiến với giống mai giảo Indo nên nói thế chăng? Theo mình nếu chăm sóc đúng thì giống mai giảo indo hoa rất to và trổ khá đều cũng như sai hoa. Điểm yếu của hoa này là mau rụng, Nếu chăm sóc không đầy đủ phân bón cây sẽ trổ không đều dẫn đến hoa trổ sau sẽ nhỏ hơn rất nhiều so với các hoa trổ sớm. Mai giảo indo hiện nay có thể xem là giống có hoa to nhất ngang bằng với giống giảo Vạn Linh.
Đây chỉ là ý kiến của riêng tôi,XIn các bác cho ý kiến thêm

nguyenvhung

Thành viên mới
Cám ơn các bạn đã cho minh loi khuyên chân tình.Hiện nay ở nhiều tỉnh có những giống giảo khác nhau, chẳng hạn như ở Trà Vinh mình thấy mai giảo 24 cánh.Cần Thơ có lọai Mai Phú Quy mình thấy cành nhò vá yếu hơn so với lọai giảo khác.Bạn nào có giống mai giảo nào đẹp ,dễ trồng giới thiệu để anh em cùng chia sẽ.
Chào bạn maivangmt2009 bạn có thể nhượng lại 1 cây mai giảo Tân Châu để minh trồng thử.

maivangmt2009

Thành viên
Mình chỉ có 1 cây duy nhất, đã ghép xong, tết rồi cho hao rất đẹp. Chứ đâu có nhiều mà chi cho bạn. Nếu ở gần mình chia ít bo để bạn ghép. Chào!