mai em cần cứu

leanhtai

Thành viên
các bác xem hộ cây mai của em bị bệnh gì lá như là bị cháy nhìn lá không được xanh tốt cây thì không phát triển em đã phun 2 lần dokemon nhưng không bớt mong các anh em diễn đàn tìm cách chữa dùm em BÁC CAO ƠI cứu cây mai con và cho con hỏi con có thể phun phân bón lá pHix được không bác

khangtravinh

Thành viên
Vì anh mới thay đất đã ảnh hưởng tới bộ rễ của cây, mà anh lại không đôn cành, rễ đã không cung cấp đủ nước cho các cành ở trên nên lá héo rũ như vậy!

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Trong việc chăm sóc mai sau Tết tôi đã nhiều lần khuyên các bạn không nên thay đất sau Tết vì giai đoạn nầy trời nắng nóng nên khi thay đất và vô phân thì cây nếu không chết thì cũng mất sức nhiều. Tôi đã trả học phí rất cao trong việc nầy nên mới có lời khuyên các bạn như thế. Cây của bạn Tài có vẻ bị sốc phân hoặc bị hư bộ rễ, khả năng tử vong rất cao . Bây giờ bạn thử tỉa bớt cành để cây bớt thoát hơi nước, đưa cây vào bóng râm và tưới giữ ẩm cho cây, nếu trước đây có bón nhiều phân thì nên tưới thật nhiều để phân thoát ra bớt, sau đó không tưới nhiều mà chỉ cần tưới giữ ẩm cho cây. Bạn có thể dùng các loại thuốc kích rễ nhưng hiệu quả không còn phụ thuộc vào nội lực của cây.

leanhtai

Thành viên
Re: Trả lời: mai em cần cứu

Trong việc chăm sóc mai sau Tết tôi đã nhiều lần khuyên các bạn không nên thay đất sau Tết vì giai đoạn nầy trời nắng nóng nên khi thay đất và vô phân thì cây nếu không chết thì cũng mất sức nhiều. Tôi đã trả học phí rất cao trong việc nầy nên mới có lời khuyên các bạn như thế. Cây của bạn Tài có vẻ bị sốc phân hoặc bị hư bộ rễ, khả năng tử vong rất cao . Bây giờ bạn thử tỉa bớt cành để cây bớt thoát hơi nước, đưa cây vào bóng râm và tưới giữ ẩm cho cây, nếu trước đây có bón nhiều phân thì nên tưới thật nhiều để phân thoát ra bớt, sau đó không tưới nhiều mà chỉ cần tưới giữ ẩm cho cây. Bạn có thể dùng các loại thuốc kích rễ nhưng hiệu quả không còn phụ thuộc vào nội lực của cây.
cám ơn bác nhưng bác ơi con có cần phun phân bón lá Phix duoc không bác

khangtravinh

Thành viên
Trả lời: Re: mai em cần cứu

mọi người có cách nào cứu cây mai em với
Bác Minh đã giúp anh rồi đấy!
anh cắt ngắn tất cả các cành lại, sát khuẩn bằng cồn rồi bôi keo Mỹ Tiến lên vết cắt, đưa cây vào chỗ mát, tưới giữ ẩm cho cây và chờ và chờ....

leanhtai

Thành viên
Re: Trả lời: Re: mai em cần cứu

Bác Minh đã giúp anh rồi đấy!
anh cắt ngắn tất cả các cành lại, sát khuẩn bằng cồn rồi bôi keo Mỹ Tiến lên vết cắt, đưa cây vào chỗ mát, tưới giữ ẩm cho cây và chờ và chờ....
mà cắt ngắn nhiều không anh

khangtravinh

Thành viên
Trả lời: Re: Trả lời: Re: mai em cần cứu

mà cắt ngắn nhiều không anh
Cắt càng ngắn thì khả năng cây sống càng cao! Anh có thể cắt theo dấu màu đỏ em đã vẽ sẵn trong hình ( có thể ngắn hơn chút cũng được ), (có chút ý kiến, cây thì quá nhỏ, chậu thì quá to anh à, cắt xong rồi chơi bonsai luôn vì cây có cái co cũng đẹp đẹp!!)

Vài lời chia sẻ cùng anh chúc cây anh sẽ mau hồi phục! Anh em nào có cách hay xin chỉ giáo!!