mai chua ra nu

minhman2484

Thành viên
Hiện tại hôm nay là 2/10/2010 mà cây mai của tôi chưa ra nụ, xin các anh em chỉ tôi giùm cho tôi với, mà hiện nay cành là của nó rất tốt, đang ra lá non và cành liên tục.

Nam

giangsuphong1988

Thành viên tích cực
có 2 nguyên nhân:
1. cây quá tốt lá còn rất xanh và đang ra lá mới với mật độ cao, với trường hợp này anh nên xịt thêm phân bón là 701 Đầu Trâu hàng tuần để lá giá nhanh và cây mau đóng nụ. có thể cắt nước với thời gian ngắn để cây rụng bớt lá và đóng nụ, nhưng anh nhớ là vừa phải thôi chứ để chậu mai khô quá thì tiêu luôn.
2. do cây quá suy dinh dưỡng, kiểu này đành phải đợi năm sau thôi, năm nay đành lèo tèo mấy bông vậy.
mà tốt nhất là anh nên chụp hình cây và dưới kẽ lá thì anh em mới có thể trả lời chính xác được!

bonsaithuduc

Thành viên Mua Bán
Chắc phân ra lá còn hiệu lực nên cây chỉ ra lá, vậy bấm đọt ngay để chúng tập trung vào chuyện khác... kết nụ.

dovanlo

Thành viên Danh Dự
An tâm đi bạn, nếu bạn ở miền Nam. Hôm nay mới cuối tháng 8 âl, còn 4 tháng nửa cho việc nuôi nụ, lúc này mai vẫn còn ra lá non là bình thường. Bạn đợi đến khi lá sắp già xịt cho tôi 3 lần cách nhau 10 ngày phân bón lá MKP ( 0-52-34) . Đến lúc có gió chướng, giảm mưa, quang kỳ ngắn rỏ rệt cây mai của bạn sẽ nuôi nụ vù vù lúc đó bạn sẽ lo là sao nó mau lớn quá.

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Việc tạo nụ hoa kết thúc vào đầu tiết lập đông (7/11 dl), nay là 3/10 dl còn thời gian để mai tạo nụ. bạn làm theo cách bác Lô rất tốt, tuy nhiên để ngăn chận tình trạng lá , cành phát triển mạnh bạn nên pha loãng Kali ( 1 muỗng càe với 8 đến 10 lít nức tưới vào gốc mai vài ba lần mỗi lần cách nhau khoảng 5 ngày, lá sẽ không phát triển thêm và già nhanh hơn tạo điều kiện cho việc tạo nụ tốt hơn. Nụ phát triển chậm nên khi có nụ bạn cần phun phân bón lá có hàm lượng lân cao như 10-55-10 để nụ phát triển mạnh và già cho kịp đenTết.

minhman2484

Thành viên
Cám ơn các anh em trong diễn đàn nhé, cây mai của tôi nếu như năm nay còn cơ hội thì tôi sẽ cố gắng chăm sóc nó nhiều hơn nữa hy vọng tết này nó có thể ra hoa kịp, ngày hôm qua chủ nhật tôi thấy nó vẫn còn nhú cành và lá non tiếp tục phát triển nên tôi có phun thêm NPK 10-30-20 thì không biết khoảng tuần sau có kết quả hay không. Nếu chụp cây mai bằng máy chụp hình thì file của nó quá lớn có thể đưa lên mạng được không (khoảng 2,7Mb), chỉ tôi với nhé các bác.

thichtumlum

Thành viên Mua Bán
Có gì phải nôn nóng, mai vườn nhà em hiện nay tình trạng cũng như bạn cây sum xuê cành cành lá lá, chủ ý em cũng muốn chúng nó như thế. Ngay trong tuần này em mới bắt đầu xử lý dần dần cho cả vườn bắt đầu đóng nụ. Thời tiết đông nam bộ lúc này khắc nghiệt lắm, nhất là trời cứ nắng gắt hơn tuần lễ rồi mưa lớt phớt giữa trưa... rất thích hợp để cây ra hoa ngoài ý muốn, tại địa phương mình lác đác vài vườn đã manh nha ra hoa ngoài ý muốn ngay nách vẫn còn xanh.
Theo riêng mình với thời tiết năm nay, nắng nhiều, mưa ít ....và thất thường thì thời điểm này bắt đầu là phù hợp, không muộn đâu. mấy năm trước thì thời điểm này toàn bộ vườn nhà mình tất cả đã đóng nút hết và cứ thế dưỡng nụ cho đến tết. Bạn cứ yên tâm nhé.

minhman2484

Thành viên
Các bác ơi mình có 1 cây đã ra nụ cũng nhiều rồi mà lá của nó hơi bị yếu, mình muốn phun NPK 30-10-10 thì nụ có bị tiêu không, trả lời giùm em nhé các bác, em cũng tính chủ nhật này em phun cho lá nó mạnh lên có được không các bác cho em câu trả lời với nhé. Cám ơn nhiều!

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Có nụ rồi bạn làm gì thì nó cũng không thể tiêu được. Muốn mai không nở sớm thì phải giữ được bộ lá nhưng kích ra lá nhiều quá thì nụ sẽ không có nhiều hoa đâu (một nụ mai giảo cho từ 4 đến 8 hoa, bác Văn nói 1 nụ mai tình còn cho đến 25 hoa) lá nhiều quá cũng không làm cho hoa nở tập trung được

Cám ơn các anh em trong diễn đàn nhé, cây mai của tôi nếu như năm nay còn cơ hội thì tôi sẽ cố gắng chăm sóc nó nhiều hơn nữa hy vọng tết này nó có thể ra hoa kịp, ngày hôm qua chủ nhật tôi thấy nó vẫn còn nhú cành và lá non tiếp tục phát triển nên tôi có phun thêm NPK 10-30-20 thì không biết khoảng tuần sau có kết quả hay không. Nếu chụp cây mai bằng máy chụp hình thì file của nó quá lớn có thể đưa lên mạng được không (khoảng 2,7Mb), chỉ tôi với nhé các bác.
Bác dùng chương trình ACDSee (tương đối dễ dùng) để giảm kích thước xuống còn khoảng 800x600 pixels là dung lượng hình sẽ nhỏ xuống dễ dàng để đưa lên mạng.

Có thể xem cái video này, (sorry vì không tìm ra bản tiếng việt)

http://www.youtube.com/watch?v=bVuKFr8o1IU

yeu

Thành viên mới
Thật tình tôi không hiểu thời điểm này nụ mai như thế nào được cho là thích hợp? Mong được thấy hình ảnh để mà biết thúc hay hãm.
Với lại Anh Em cho hỏi là trên một cành thì số nụ bao nhiêu là vừa so với cành và số lá hiện hữu của cành đó? mong được xem hình ảnh cụ thể.

Cám ơn Anh em.

minhman2484

Thành viên
Các bác ơi, ngày hôm nay cây mai của em chưa ra nụ nữa, dù đã thực hiện tất cả mọi cách theo các hướng dẫn của các bác chỉ rồi, có phải thời gian này là thua rồi phải không các bác

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Các bác ơi, ngày hôm nay cây mai của em chưa ra nụ nữa, dù đã thực hiện tất cả mọi cách theo các hướng dẫn của các bác chỉ rồi, có phải thời gian này là thua rồi phải không các bác
Bạn cho biết là cây mai của bạn có phát triển tốt không? Nếu từ bình thường trở đi thì lúc nầy bạn thấy trên nách lá của nó có những nụ xuất hiện rồi. Bạn có tăng cường lân cho nó chưa ? Việc hình thành nụ sẽ kết thúc từ tiết Lập đông có nghĩa là hơn nửa tháng nữa. Nếu chưa thấy gì bạn mua KNO3 pha loãng 5 g/10 lít nước phun lên toàn bộ tán lá và gốc để phá bỏ miên trạng của nó, nhớ dừng pha đậm quá lá sẽ rụng hết đấy.