Mời chém gió

Văn

Thành viên tích cực
Cây già khú khụ ,đường thân đẹp nhưng tay cành hơi đơ

Người Rừng

Thành viên tích cực
Vườn nhà mình rộng quá Hiếu Ngân! cây rất già nhìn mốc meo hết cả, còn úp tiếp để anh em xem với nhé! Thanhk...

gato68

Thành viên tích cực
Ứ chém gió đâu. Chém cây cơ. Cây già lắc lượn nhưng làm lại tay cành đi anh giai. cho em nó sang chậu to hơn. để vây nhìn tù túng lắm :)>-

hoang hieu ngan

Thành viên
Vâng em xin cảm ơn cả nhà đã quan tâm và góp ý chân tình
Em sẽ ghi nhớ những điều đó và sửa lại cây cho đẹp hơn

hoang hieu ngan

Thành viên
Ứ chém gió đâu. Chém cây cơ. Cây già lắc lượn nhưng làm lại tay cành đi anh giai. cho em nó sang chậu to hơn. để vây nhìn tù túng lắm :)>-
Tay cành thì mình cũng muốn làm lại cho đẹp nh]ng năm ngoái mình thử làm 1 cành em nó ít nhựa quá nên đi mất thành ra cứ ngần ngại không muốn đụng vào nữa.
Mấy cái chậu thì quá tù túng rồi, cây sống nhờ vào cái rễ ăn xuống đất thôi, mình tiếc mấy cái chậu xi măng có từ năm 1977 nên mới để vậy.
Cảm ơn bạn chúc bạn vui khỏe!!!

Blackrose86

Thành viên tích cực
Tay cành thì mình cũng muốn làm lại cho đẹp nh]ng năm ngoái mình thử làm 1 cành em nó ít nhựa quá nên đi mất thành ra cứ ngần ngại không muốn đụng vào nữa.
Mấy cái chậu thì quá tù túng rồi, cây sống nhờ vào cái rễ ăn xuống đất thôi, mình tiếc mấy cái chậu xi măng có từ năm 1977 nên mới để vậy.
Anh ý đang sưu tầm chậu cổ:)

Ngộ Sĩ

Thành viên tích cực
Bác để cây đói ăn vậy ,lại còn cắt có 1 cành làm thử nhẽ nào cành đó ko đi.
Theo ý kiến cá nhân em.Nếu muốn đẹp thì phải làm lại tay cành.
Muốn làm lại tay cành thì Đầu tiên Bác lên sang chậu mới rộng hơn,thay chất trồng và làm lại rễ đồng thời tỉa bớt lá già.Khi cây ra rễ mới đâm tược khỏe rồi chờ mùa sau Bác thu ngắn tay cành lại làm bộ tàn mới thì em nghĩ ko bị đi cành nào nữa đâu.
Vấn đề chỉ là Bác có muốn làm hay ko thôi.Em nghĩ Bác tiếc cây già,dáng cổ nên ko muốn làm lại .Nếu làm lại thì chấp nhận cây sẽ bị trẻ ra 1 chút.Nhưng bù lại sẽ có bộ tàn đẹp hơn.Mất cái này được cái kia mà :D
Đôi lời trao đổi cùng Bác,có gì ko phải mong Bác bỏ qua.

gato68

Thành viên tích cực
Bác để cây đói ăn vậy ,lại còn cắt có 1 cành làm thử nhẽ nào cành đó ko đi.
Theo ý kiến cá nhân em.Nếu muốn đẹp thì phải làm lại tay cành.
Muốn làm lại tay cành thì Đầu tiên Bác lên sang chậu mới rộng hơn,thay chất trồng và làm lại rễ đồng thời tỉa bớt lá già.Khi cây ra rễ mới đâm tược khỏe rồi chờ mùa sau Bác thu ngắn tay cành lại làm bộ tàn mới thì em nghĩ ko bị đi cành nào nữa đâu.
Vấn đề chỉ là Bác có muốn làm hay ko thôi.Em nghĩ Bác tiếc cây già,dáng cổ nên ko muốn làm lại .Nếu làm lại thì chấp nhận cây sẽ bị trẻ ra 1 chút.Nhưng bù lại sẽ có bộ tàn đẹp hơn.Mất cái này được cái kia mà :D
Đôi lời trao đổi cùng Bác,có gì ko phải mong Bác bỏ qua.
9 xác, y´ em là vậy đó anh

hoang hieu ngan

Thành viên
Vâng em xin ghi nhân nh]ngx ý kiến góp ý đậm tính chuyên môn của các bác!!!

Em ở NAM ĐỊNH ,anh cho Em rõ địa chỉ với Em rất muốn ghé vườn Anh
Mình ở Ngghiax Hưng mà, nếu cố ĐK bạn ghé thăm nhé ( 0982305336), hân hạnh chào đón!!!

Khoi_Pham78

Thành viên
Cây của anh già đó.Nhưng nếu là cây của em ,cây số 1 em sẽ thu bớt chi lại( Cắt ngắn làm lại chi )
Chúc các anh em cuối tuần vui vẻ

Mê BonSai

Thành viên tích cực
Cây như này giờ cũng có giá trị khá hả bạn?
Mấy cây già mà xé tán làm lại cũng bị nhược điểm là chân cành bị trống, hôm trước anh bạn mình cũng mua một cây về, 2 thằng ngồi cả buổi mà chưa nghĩ ra kế sách gì hợp lý. Mà nhát là những chi già thì cứng chẳng kém gì sắt cả. Đồ nghề thì thiếu ^:)^