Mời anh em ném đá

snake

Thành viên tích cực
Cây này Snake xin được nha cả nhà, nên không bàn luận nhiều về cây đẹp hay không đẹp mà chỉ xin cả nhà ai phương án tối ưu hơn cho cây này.

Xin chân thành cảm ơn.

Cây Sanh này tương đối già, sản phẩm của một nghệ nhân chơi cây từ những năm 80 ở làng hoa Vĩnh Tuy thuộc Huyện Thanh Trì HN( xưa) nay là Phường Vĩnh Hưng thộc quận Hoàng Mai - HN. Mời anh em ném đá, dù to hay nhỏ cũng xin ném cho một viên để em mau tiến bộ :D

Hình ảnh trước khi xử lý.

Thụy74

Banned
Cây này xấu quá,ý lộn,Rắn Nước hay Rắn Hổ vậy,nếu Rắn Hổ thì hổng ném đá nữa,chạy lẹ>:)>:)>:)

Quỳnh Dao

Moderator
Ồ, cái hình đầu tiên là mặt tiền cây, mấy hình sau bạn chụp tùm lum nên hoa mắt chẳng thấy gì, mà mình thấy có mấy cốt chi nuôi đúng chỗ rồi cắt hết uổng quá vậy?

vietanhmpt

Thành viên tích cực
Sao không sắp lại luôn phần bệ. Nguy cơ câm mần ở cây tử là rất cao.

doanvunguyen

Thành viên tích cực
hình như chủ topic đang đánh đố anh em đó, chụp cả chục tấm hình mà hổng thấy mặt chính của cây nó nằm ở đâu ?

snake

Thành viên tích cực
Sao không sắp lại luôn phần bệ. Nguy cơ câm mần ở cây tử là rất cao.
Cây này có bộ rễ ôm hết hòn đá thấm thuỷ và đã nằm trong chậu này nhiều năm nên rất khoẻ. vì chưa có chỗ để nên chưa chuyển chậu và sắp lại rễ. Cám ơn bạn đã ghé thăm
==================================
hình như chủ topic đang đánh đố anh em đó, chụp cả chục tấm hình mà hổng thấy mặt chính của cây nó nằm ở đâu ?
Em định lấy mặt tiền là hình 1 khi chưa cắt nhưng chi số 2 lại chọc thẳng mặt nên em chuyển mặt chính của cây là hình 1 sau khi cắt

snake

Thành viên tích cực
Ồ, cái hình đầu tiên là mặt tiền cây, mấy hình sau bạn chụp tùm lum nên hoa mắt chẳng thấy gì, mà mình thấy có mấy cốt chi nuôi đúng chỗ rồi cắt hết uổng quá vậy?
Cây này em chỉ sửa lại chút và cắt mối chi sát gốc còn vẫn giữ nguyên không cát bỏ chi nào hết, cám ơn chị Quỳnh đã ném viên đá bé :D

haidangnb

Thành viên
Xem cây của bạn tôi lại nhớ tới bài ,[cùng nhau bàn về việc chơi cây của moa văn ]
một cây theo như bạn nói nó có từ những thập niên 80 mà người chơi chế tác bao nhiêu năm mới được có thế sao
từ đây ta có thể rút ra đươc một kinh nghiệm về cách chọn phôi gì hoặc cây gì cho bản thân rùi

snake

Thành viên tích cực
Xem cây của bạn tôi lại nhớ tới bài ,[cùng nhau bàn về việc chơi cây của moa văn ]
một cây theo như bạn nói nó có từ những thập niên 80 mà người chơi chế tác bao nhiêu năm mới được có thế sao
từ đây ta có thể rút ra đươc một kinh nghiệm về cách chọn phôi gì hoặc cây gì cho bản thân rùi
Cảm ơn bác Đăng đã ghé quăng cho cho em một hòn đá :D, theo bác còn phương án tối ưu cho cây này không ?. Em không nói về phôi đẹp hay không đẹp vì cây này không phải em chọn để mua mà cây này em xin được vì vậy cốt cây này không được như ý muốn.

thieuhaucaycanh

Thành viên
co tay cành lại đi anh nó lồng ngồng quá bệ đẹp anh cho em nó cái chậu khác đi kí đá luôn thì đẹp mùa này kí tốt nhất rồi em thấy đống đá gần đó thì phải
theo em mặt tiền lấy hình 10 hơi chếch chút

Le Manh Cuong

Moderator
Cây này bộ bệ không được đẹp,rễ to quá có lẽ bạn phải cắt bỏ bớt một ít rễ rồi xếp lại cho hợp lý còn phần trên theo tôi bạn nên thu thấp lại nuôi mầm mới.Chúc bạn thành công.

snake

Thành viên tích cực
co tay cành lại đi anh nó lồng ngồng quá bệ đẹp anh cho em nó cái chậu khác đi kí đá luôn thì đẹp mùa này kí tốt nhất rồi em thấy đống đá gần đó thì phải
theo em mặt tiền lấy hình 10 hơi chếch chút
Mắt bác này tinh thế, em đã giấu kỹ đống đá rồi mà bác vẫn nhìn thấy. Cảm ơn bác đã cho ý kiến.

snake

Thành viên tích cực
Cây này bộ bệ không được đẹp,rễ to quá có lẽ bạn phải cắt bỏ bớt một ít rễ rồi xếp lại cho hợp lý còn phần trên theo tôi bạn nên thu thấp lại nuôi mầm mới.Chúc bạn thành công.
Có lẽ ý bác cũng Trùng với ý của Bác Haidangnb là giữ chi 1 và 2, cắt hẳn ngọn rồi tìm 1 nhánh hợp lý của chi số 2 lên làm ngọn, cây tử hạ thấp xuống.
Cám ơn bác đã cho ý kiến

trantinhtkv

Thành viên
Yêu cầu Bác thay ngay cái chậu để Rễ phát triển rộng và dài. Cây này em thấy hai đấy, sau này cho em nó ôm đá cũng hay.

snake

Thành viên tích cực
Yêu cầu Bác thay ngay cái chậu để Rễ phát triển rộng và dài. Cây này em thấy hai đấy, sau này cho em nó ôm đá cũng hay.
Cây này vừa mang về nên chưa thay được chậu, khi nào thay xong up lại khoe cùng cả nhà. Cây này hiện cũng đã ôm hết hòn đá thấm thuỷ.

longqaz

Moderator
Nếu đúng bài chỉ cần vặt hết lá đi rồi nhờ ae tư vấn. Cắt trụi thế rồi còn tư vấn sao đây. Cây này già mà xin được, lần sau đi xin rủ thêm mình nhá snake.

gato68

Thành viên tích cực
Mấy cái rễ loằng ngoằng sao anh không xử luôn. từ tay 2 lên tay 3 anh vẫn chưa làm. Em muốn xem cách xử lý chỗ đó

dennhem

Thành viên
Cắt vội quá sờ nách à, pang nốt ngọn đi, thay chậu mới cho pát nhanh. T7 này mấy anh em qua chơi đc không?