Mới chơi lan, nên bắt đầu từ đâu?

Lập_Khải Xuân

Thành viên
1. Giống lan, mới chơi nên chọn loại nào ạ?
2. Chậu trồng nên dùng chậu loại nào? Chất trồng?
3. Phân bón (mới chơi cơ bản) tối thiểu cần những loại nào?
Nhà em ngoài Bắc, nắng cũng nóng mà rét cũng thật rét ạ :)
Xin nhờ tư vấn thêm của anh chị em, cô chú bác gần xa.
Chúc mọi người sức khỏe. ~O)

tuoithongminh

Thành viên Mua Bán
Tưới nước cho hoa lan cũng rất là quan trọng. Nếu bác không biết phải tưới sao cho hợp lý thì bác có thể dùng hệ thống tưới phun sương chuyên dùng cho Hoa Lan xem sao.

Dungchaidc

Thành viên
Sưu tập lan rừng hee,mình mê lan rừng,mới chơi thôi mình cũng trồng mỗi thứ 01 ít cũng khỏang 40loại ở nhà rồi,mình k kinh doanh nên trồng thích thôi,thấy cũng dễ,mua dớn dương sĩ về ghép vào sống ô kìa hết,còn phân thì xịt b1 lâu lâu thôi,hôm jo k xiết luôn,bữa xịt đậm quá chết mấy cây rút kinh nghiệm hee,nói chung thấy cũng tạm chơi được,a đang tập chơi thì chơi ít vậy đi?trồng dã hạc ,long Tu,ngọc điểm a ơi đến mua hoa đã lắm
E nhiều chugện cho vui nha,đang học kinh nghiệm thêm đó ace ơi!

culanluasg

Super Moderator
Bài viết công phu nhưng trồng phi điệp ở miền nam không dễ ,điều kiện bài đề cập cũng không phải dễ ở miền nam và nhất là phi điệp không bao giờ nở cả tháng ở miền nam,chỉ 7-12 ngày là tối đa thường chỉ 10 ngày

culanluasg

Super Moderator
cây phi điệp ở miền nam trồng lâu lớn ,và ra hoa ít lắm ,không bằng nơi có khí hậu 4 mùa hay vùng ôn đới

hieunghiazj

Thành viên mới
Re: Trả lời: Mới chơi lan, nên bắt đầu từ đâu?

cây phi điệp ở miền nam trồng lâu lớn ,và ra hoa ít lắm ,không bằng nơi có khí hậu 4 mùa hay vùng ôn đới
Trồng dã hạc, trầm, kèn ở miền tây thì bao nhiêu bông trên một thân thì đạt anh?

bonsaimientay

Thành viên

Trồng dã hạc, trầm, kèn ở miền tây thì bao nhiêu bông trên một thân thì đạt anh?
Nếu đã trồng thuần với khí hậu và cây phát triển tốt hoa cũng tương đối ( hoa đạt 70 - 80%) so với khí hậu mát như Lâm Đồng. ngọc điểm tương đối dễ trồng

hieunghiazj

Thành viên mới

Nếu đã trồng thuần với khí hậu và cây phát triển tốt hoa cũng tương đối ( hoa đạt 70 - 80%) so với khí hậu mát như Lâm Đồng. ngọc điểm tương đối dễ trồng
Ngọc điểm ở Lâm đồng trồng bông kém hơn miền tây.

bonsaimientay

Thành viên
ý mình nói các loại này tương đối dễ trồng ở Miền Tây. mình chưa thấy ngọc điểm trồng ở Lâm Đồng thì hoa như thế nào nhưng mình thấy cây mai vàng nở hoa ở Đà Lạt thì hoa lâu rụng hơn Miền Tây ( có thể khí hậu mát hoa lâu tàn hơn)

ngomanhhung

Thành viên
Cám ơn bạn Lập đã nêu chủ đề mình đang quan tâm ! Nhân đây em xin nhờ các anh giúp : Em tính làm một giàn lan trên sân thượng - nắng toàn phần 100/100 , vì em trồng bonsai ở dưới nên không thể làm lưới che . Mong các anh chỉ giúp nên trồng loại lan nào ? Em xin cám ơn nhiều nhiều !

lekhanh204

Thành viên tích cực
Hiện tai lan trồng 100% nắng thi o thể được rồi anh ơi.Nhưng mình vẫn tạo môi trương phu hợp mà,như dòng lan nắng cũng o thể chịu được cái nắng gay gắt của buổi trưa và chiều được.

bonsaimientay

Thành viên
Cám ơn bạn Lập đã nêu chủ đề mình đang quan tâm ! Nhân đây em xin nhờ cácboh giúp : Em tính làm một giàn lan trên sân thượng - nắng toàn phần 100/100 , vì em trồng bonsai ở dưới nên không thể làm lưới che . Mong các anh chỉ giúp nên trồng loại lan nào ? Em xin cám ơn nhiều nhiều !
Tren san thuong, a khong lam luoi che cho bot nang ma muon trong lan thi chi co cach tan tren trong bonsai tan duoi se trong lan=))