Một số thắc mắc xin giải đáp và thảo luận thêm

Phanthanhbt

Thành viên
Trước tiên xin chân thành cám ơn Bác Minh_Cao, Chú Dovanlo, chú Dblongthanh, anh Toainguyen82 cùng các thành viên trên diễn đàn đã đã có những bài viết công phu, tâm huyết từng bước góp phần xây dựng diễn đàn ngày một lớn mạnh. Và phanthanhbt cho rằng cũng từ những bài viết này đã nâng cao kỹ thuật, khả năng chăm sóc cây mai của các anh chị trên diễn đàn.
Qua theo dõi, các bài viết trên diễn đàn phanthanhbt còn một số thắc mắc, rất mong nhận được giải đáp và cùng thảo luận để làm sáng tỏ một số vấn đề về cây mai như sau:
1. Trong bài viết “chăm sóc mai vàng sau tết” bác Minh_Cao có đề cập đến việc thay đất cho cây khoảng thời gian cuối tháng 3 là hợp lý nhất. Tuy nhiên, trong bài viết” Những thất bại trong việc chăm sóc mai vàng” của anh Toainguyen82 đề cập đến việc thay đất vào giửa tháng 3 khiến cây bị sốc. Vì vậy chúng ta cần thảo luận thêm, việc thay đất vào khoảng thời gian nào là hợp lý nhất?
2. Về bón phân sau tết: bác Minh_ Cao có đề cập đến việc bón phân sau tết: bón loại 16-12-8-11 TE của Bình Điền hoặc phân NPK tương đương (Không nên bón DAP giai đoạn nầy nụ hoa hình thành sớm mai có thể nở trước). Phanthanhbt có đi thăm một số vườn mai và tham khảo các bạn bè thì có nơi bón DAP( 18%N, 46%P), Ure ( >46N),…Đành rằng mỗi người có một cách chăm sóc riêng, do đó cũng cần trao đổi thêm, đối với giai đoạn này, nhu cầu cây mai cần chất dinh dưỡng gì? Bón loại nào để cung cấp chất dinh dưỡng tốt nhất cho cây.
3. Về liều lượng bón phân hóa học: hiện trên diễn đàn chúng ta chưa có một định lượng cụ thể để làm căn cứ tham khảo nhằm xác định nhu cầu cần bón cho cây mai. Ví dụ: nếu cây thành phẩm có chu vi 40 cm ( hoành 40), trồng trên chậu quy tròn đường kính 70 cm thì lượng phân cho mỗi lần bón là bao nhiêu? Tầng suất bón ( 30 ngày/lần, 40 ngày/lần,….)?
4. Về sâu bệnh: trên diễn đàn có đề cập đến bệnh tuyến trùng hại rễ, tuy nhiên hình ảnh minh họa chưa có, do đó đối với những thành viên mới thì gặp nhiều khó khăn trong việc phát hiện và xử lý.
Rất mong các bác, các chú, các anh chỉ dẫn, thảo luận thêm để diễn đàn ngày một phong phú.
Xin chân thành cám ơn!

hocchoimai

Thành viên
1/ Việc thay đất chỉ tiến hành khi bộ lá cây đã già.
2/ Bón phân thì tùy theo cây ( quan sát bộ lá của cây và da cây, quan trọng nhất là tiến độ phún đọt ( tược, chồi). Dùng phân vô cơ đơn+ Thành phần chất trồng giàu dinh dưỡng hữu cơ. Các loại phân vô cơ tổng hợp không bao giờ đủ chất lượng như thông số ghi trên bao bì.
3/ Thời gian bón phân bình quân như sau: mùa Nắng 45 ngày 1 lần, mùa Mưa 60 ngày 1 lần, thừa Đạm vào mùa Mưa sẽ ảnh hưởng năng suất bông của cây. Xen kẻ có thể dùng phân bón lá để bổ sung khi thấy cây chậm phát triển, phát triển nhanh quá thì có bông chơi trước Tết ( hoa nở sớm). Chính vì vậy cần phải ăn ý chổ này chứ không phải dư tiền mua phân đủ các loại rồi bón tá lả cho cây sẽ khiến cây bội thực dẫn đến ngủm cù đeo ( lậm phân), Thà bón ít mà nhiều lần hơn bón 1 lần cả đống.
4/ Thực tế cần phòng ngừa Tuyến trùng chứ không đợi đến có tuyến trùng mới xử lý cho nên không cần thiết phải có hình ảnh.
Thời tiết miền Trung và miền Nam khác nhau nên việc thay đất có thể khác nhau chút ít, sức khỏe các cây Mai cũng khác nhau nên phải chờ lá già ( sau Tết) hãy thay đất hay thay chậu là an toàn.
5/ Sau khi thay đất tối thiểu 20 ngày mới sử dụng phân vô cơ.
Đúng hay Sai xin nhờ các Bác góp ý.

nguyenchihiep

Thành viên
thay dất xong thì 4 - 7 ngày sau phun GA3 + 50% tỷ lệ phân bón lá dc rồi 20 ngày là ko cần thiết xa như vậy

toainguyen82

Thành viên
Trước tiên xin chân thành cám ơn Bác Minh_Cao, Chú Dovanlo, chú Dblongthanh, anh Toainguyen82 cùng các thành viên trên diễn đàn đã đã có những bài viết công phu, tâm huyết từng bước góp phần xây dựng diễn đàn ngày một lớn mạnh. Và phanthanhbt cho rằng cũng từ những bài viết này đã nâng cao kỹ thuật, khả năng chăm sóc cây mai của các anh chị trên diễn đàn.
Qua theo dõi, các bài viết trên diễn đàn phanthanhbt còn một số thắc mắc, rất mong nhận được giải đáp và cùng thảo luận để làm sáng tỏ một số vấn đề về cây mai như sau:
1. Trong bài viết “chăm sóc mai vàng sau tết” bác Minh_Cao có đề cập đến việc thay đất cho cây khoảng thời gian cuối tháng 3 là hợp lý nhất. Tuy nhiên, trong bài viết” Những thất bại trong việc chăm sóc mai vàng” của anh Toainguyen82 đề cập đến việc thay đất vào giửa tháng 3 khiến cây bị sốc. Vì vậy chúng ta cần thảo luận thêm, việc thay đất vào khoảng thời gian nào là hợp lý nhất?
2. Về bón phân sau tết: bác Minh_ Cao có đề cập đến việc bón phân sau tết: bón loại 16-12-8-11 TE của Bình Điền hoặc phân NPK tương đương (Không nên bón DAP giai đoạn nầy nụ hoa hình thành sớm mai có thể nở trước). Phanthanhbt có đi thăm một số vườn mai và tham khảo các bạn bè thì có nơi bón DAP( 18%N, 46%P), Ure ( >46N),…Đành rằng mỗi người có một cách chăm sóc riêng, do đó cũng cần trao đổi thêm, đối với giai đoạn này, nhu cầu cây mai cần chất dinh dưỡng gì? Bón loại nào để cung cấp chất dinh dưỡng tốt nhất cho cây.
3. Về liều lượng bón phân hóa học: hiện trên diễn đàn chúng ta chưa có một định lượng cụ thể để làm căn cứ tham khảo nhằm xác định nhu cầu cần bón cho cây mai. Ví dụ: nếu cây thành phẩm có chu vi 40 cm ( hoành 40), trồng trên chậu quy tròn đường kính 70 cm thì lượng phân cho mỗi lần bón là bao nhiêu? Tầng suất bón ( 30 ngày/lần, 40 ngày/lần,….)?
4. Về sâu bệnh: trên diễn đàn có đề cập đến bệnh tuyến trùng hại rễ, tuy nhiên hình ảnh minh họa chưa có, do đó đối với những thành viên mới thì gặp nhiều khó khăn trong việc phát hiện và xử lý.
Rất mong các bác, các chú, các anh chỉ dẫn, thảo luận thêm để diễn đàn ngày một phong phú.
Xin chân thành cám ơn!
Cám ơn Bạn Phanthanhbt Rất nhiều, bạn gãy đúng chổ ngứa rồi đấy. thật ra, trên diễn đàn chúng ta có rất nhiều điểm chưa rõ, còn có sự mâu thuẫn. tuy nhiên, do là những người hiểu biết, nên đa phần chúng ta ngại va chạm, sợ tranh luận làm mất hòa khí nên đôi khi anh em bỏ qua.

bạn có hỏi một vấn đề liên quan đến tôi, nên tôi trả lời bạn như sau:
trước hết, những bài viết của tôi dựa trên kinh nghiệm, kiến thức và sự hiểu biết của mình về lĩnh vực trồng mai Bình Định tại Bình định cũng như sài gòn.

Việc thay đất tôi từng nói là nên thay đất sau khi đem mai từ chợ, từ nhà người thuê, từ người gửi, từ vườn sau khi xả tàng. ( khoảng tầm 14 đến 15 tháng giêng). làm như thế có người bảo cây sẽ rất yếu vì họ lập luận rằng sau một cái tết, cây đã dồn lực để nuôi bông nên sẽ phát đọt yếu đi. Nhưng sự thật là sao?

Việc tôi làm hàng năm là sao? khoảng tầm mùng 10 tôi thực hiện tưới một lần kích rể cộng với một ít ......... sau khi ngắt toàn bộ hoa và trái cộng với nụ còn sót. sau đó vệ sinh cây sạch xẽ, quét thuốc trị rong rêu. khoảng tầm 14 tôi thực hiện xả tàng (tôi không biết mai miền nam xả tàng thế nào riêng mai Bình định xả tàng rất nghiệt ngã. bạn không hình dung nổi nếu chưa tận mắt xem, rất khó tưởng tượng vì nếu bạn là người ngoài bạn nghĩ xẽ nguy hiểm cho cây). nhưng thực tế, việc xã sâu và mạnh tay có tác dụng dồn toàn bộ chất dinh dưỡng còn lại để phát tược, khi bạn cắt sâu thì chồi xẽ mọc mạnh và khỏe, ít chết chi hơn nếu bạn để vậy. vả lại, sau khi xả tàng, bạn thay đất cho cây ( tôi vẫn thường khuyên người không rành về mai Bình định thì cứ để thế mà chơi, chỉ việc dùng tấm tôn hay tấm bồ tủ xung quanh cây, bổ xung thêm chất trồng cho lấp gốc rồi chăm sóc bình thường) thế là tuyệt vời lắm rồi, không cần thay chậu. nhưng nếu là nhà vườn bạn nên thay chậu sau 2 hay 3 năm. làm thế bạn xẽ trẻ hóa bộ rể, chất trồng mới, cây tốt hơn.

lý luận tiếp: khi thay chất trồng, bắt buộc cây phải phát triển chậm trở lại vì cây bị sốc. vì vậy cây cần nhiều thời gian hơn để phát chồi, nhánh và hình thành hoa. và theo tôi biết đa phần nhà vườn thay chậu vào tháng giêng là chủ yếu

Ngoài Bình Định, rất hiếm nhà vườn nào dám thay chậu vào tháng 3 ngoại trừ năm đó nhuận 1 tháng. vì thời tiết ngoài đó rất khác trong này mà tôi từng phân tích, chính vì vậy cây cần nhiều thời gian hơn để tích trử đủ năng lượng để chống chọi với cái lạnh vào đầu tháng 10 ngăn cảng việc tích trử năng lượng và hình thành hoa.

một lưu ý nữa, bạn hãy quan sát điều tôi nói như sau: đa phần, bạn thấy cây mai Bình định nở rất nghiệt ngã, nó bung vỏ lụa và nở gần như không sót một bông vì Nụ đã quá già, có màu sẫm chỉ cần rụng lá là nở vì nụ hình thành trên bộ lá già và thời gian đủ lâu để chờ nở. (đôi khi đó cũng là một ưu điểm, cũng là một nhược điểm).

Tóm lại, tôi vẫn thường thay chậu vào giữa tháng giêng cho cây mai của mình.

Nguyễn Toại Nguyện

thichmaikieng

Thành viên

longx

Thành viên
bạn có hỏi một vấn đề liên quan đến tôi, nên tôi trả lời bạn như sau:
ết, những bài viết của tôi dựa trên kinh nghiệm, kiến thức và sự hiểu biết của mình về lĩnh vực trồng mai Bình Định tại Bình địnhũng như sài gòn.

Việc thay đất tôi từng nói là nên thay đất sau khi đem mai từ chợ, từ nhà người thuê, từ người gửi, từ vườn sau khi xả tàng. ( khoảng tầm 14 đến 15 tháng giêng). làm như thế có người bảo cây sẽ rất yếu vì họ lập luận rằng sau một cái tết, cây đã dồn lực để nuôi bông nên sẽ phát đọt yếu đi. Nhưng sự thật là sao?

Việc tôi làm hàng năm là sao? khoảng tầm mùng 10 tôi thực hiện tưới một lần kích rể cộng với một ít ......... sau khi ngắt toàn bộ hoa và trái cộng với nụ còn sót.

Nguyễn Toại Nguyện
Bác Toại Nguyện cho em hỏi : " khoảng tầm mùng 10 bác tưới 1 lần kích rể cộng với 1 ít .......... ? là thuốc gì vậy bác? có thể bậc mí cho ace biết thêm ko?
cảm ơn bác đả chia sẻ nhửng kinh nghiệm quý báu về việc chăm sóc cay mai bình định
cho em hỏi thêm : năm rồi em có mua 1 cây mai binh định,bông rất đẹp, năm nay trước tết cây bị nhện đỏ rất yếu cây, nhưng khi nở bông vẩn thành chùm rất đẹp, giờ em nó rất yếu và có hiện tượng bỏ cành(2 cành chet:((), lá mỏng màu trắng sửa nên em mang ra nắng dần dần như theo chỉ dẩn và tưới ure + phân bánh dầu(đả xay nhuyển cach 2 ngày). em muốn tưới thêm kich rể bi giờ đươc ko? có dùng phân bón nào thêm để cây nhanh khỏe mạnh ko? em muốn cắt cành , thay chậu nhưng sợ cây đang yếu sẻ chết cành?
mong chỉ dẩn của bác

tambdbp

Thành viên
Bác Toại Nguyện cho em hỏi : " khoảng tầm tháng 10 bác tưới 1 lần kích rể cộng với 1 ít .......... ? là thuốc gì vậy bác? có thể bậc mí cho ace biết thêm ko?

xin chú ý: Theo tôi hiểu anh Nguyện nói mùng 10/1al , không phải tháng 10 nhé bạn!
.

tuyetgiangphutu_gl

Thành viên
Em chào anh chị trên diễn đàn, và rất mong anh chị chỉ dẫn thêm về kinh nghiệm chăm sóc mai. Và em có câu hỏi nhờ anh em chỉ bảo.
Hôm nay em đang ủ ngâm 2kg DAP và 2 cân bánh dầu, nhằm bón cho 150 chậu mai 1 năm tuổi. Mục đích cung câp thêm dinh dưỡng cho cây phát triển. Giống mai vàng năm cánh Quảng Ngãi. Như vậy có ít hay nhiều không ah. Ngoài ra có pha thêm superxit để chống sâu và kiến ăn bánh dầu, Thêm một ít thuốc Amino thúc đẩy quá trình phân hủy tạo mùn cho đất.
Như trên thì em cần bón bổ sung thêm gì và nên bớt thứ gì.
Em chân thành cảm ơn và chúc anh chị sức khỏe.

pkimduc

Thành viên
Bác Toại Nguyện cho em hỏi : " khoảng tầm tháng 10 bác tưới 1 lần kích rể cộng với 1 ít .......... ? là thuốc gì vậy bác? có thể bậc mí cho ace biết thêm ko?

xin chú ý: Theo tôi hiểu anh Nguyện nói mùng 10/1al , không phải tháng 10 nhé bạn!
.
Ảnh nói chính xác đó chứ không nhầm đâu nha anh.

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Bác Vi có lần viết trên diễn đàn việc chăm sóc mai mỗi người một cách khác nhau nhưng đến Tết thì tất cả mai đều nở vàng cả, tôi rất đồng ý với ý kiến nầy bởi vì hầu hết chúng ta không ai là người học bài bản về cây mai mà gần như dựa vào kinh nghiệm là chính hoặc vận dụng một số hiểu biết thực tế về cây mai để chăm sóc mai. Thí dụ tôi thấy sau Tết cần phun Ure loãng để kích cây bung tược hồi phục nhanh nên tôi làm thế, còn người khác thì thấy sau Tết cần bón DAP vì loại phân nầy có tới 18 % đạm và 46% lân mà cây hấp thu được nên người ta cứ bón DAP , có người cứ sau Tết là thay đất thay chậu cho mai nhưng tôi lại thấy sau Tết trời miền Nam rất nóng , sau Tết mai lại yếu sức nếu cắt đi một phần bộ rễ cây có thể lâu hồi phục nên tôi đề nghị thay vào cuối tháng 3 âm lịch lúc ấy trời bắt đầu có những cơn mưa đầu mùa giúp cây phát triển nhanh và trời lại mát hẳn. Những vấn đề mà tôi, bác Vi, toainguyen, bác Lô nêu lên có thể mỗi người một khác mong các bạn cứ tham khảo và tuỳ ý thích của mình , tuỳ suy luận của mình mà áp dụng. Một thông tin chúng tôi muốn chuyển tải đến các bạn , do khả năng diễn đạt, do chủ quan mà thông tin đó đến với các bạn có khi chưa đến 50% rồi các bạn lại thực hiện khi ấy thực chất không biết được bao nhiên phần trăm. Chúng tôi là những người "ăn cơm nhà vác tù và hàng tổng" cũng chỉ vì yêu thích cây mai muốn cùng các bạn chia sẻ những vấn đề gì mà mình biết được chứ không có được lợi gì cả ngoài việc hàng tháng phải đóng tiền mạng internet . Nghe bác Vi nói " do phổ biến nhiều vấn đề mà nhà vườn dấu kin, bác ây đã bị hăm doạ" Tôi cũng bị một bạn trách khi tư vấn cách giữ cho lá không già bằng cách phun phân bón lá có đạm , khi làm việc ấy thì lá non vượt ra và lôi theo một số nụ bị nở sớm...( thực sự tôi không thấy được lá mai của bạn đó thế nào)Thôi thì viết thì chúng tôi cứ viết, đọc thì các bạn cứ đọc và làm thế nào thì tuỳ các bạn.

toainguyen82

Thành viên
Bác Vi có lần viết trên diễn đàn việc chăm sóc mai mỗi người một cách khác nhau nhưng đến Tết thì tất cả mai đều nở vàng cả, tôi rất đồng ý với ý kiến nầy bởi vì hầu hết chúng ta không ai là người học bài bản về cây mai mà gần như dựa vào kinh nghiệm là chính hoặc vận dụng một số hiểu biết thực tế về cây mai để chăm sóc mai. Thí dụ tôi thấy sau Tết cần phun Ure loãng để kích cây bung tược hồi phục nhanh nên tôi làm thế, còn người khác thì thấy sau Tết cần bón DAP vì loại phân nầy có tới 18 % đạm và 46% lân mà cây hấp thu được nên người ta cứ bón DAP , có người cứ sau Tết là thay đất thay chậu cho mai nhưng tôi lại thấy sau Tết trời miền Nam rất nóng , sau Tết mai lại yếu sức nếu cắt đi một phần bộ rễ cây có thể lâu hồi phục nên tôi đề nghị thay vào cuối tháng 3 âm lịch lúc ấy trời bắt đầu có những cơn mưa đầu mùa giúp cây phát triển nhanh và trời lại mát hẳn. Những vấn đề mà tôi, bác Vi, toainguyen, bác Lô nêu lên có thể mỗi người một khác mong các bạn cứ tham khảo và tuỳ ý thích của mình , tuỳ suy luận của mình mà áp dụng. Một thông tin chúng tôi muốn chuyển tải đến các bạn , do khả năng diễn đạt, do chủ quan mà thông tin đó đến với các bạn có khi chưa đến 50% rồi các bạn lại thực hiện khi ấy thực chất không biết được bao nhiên phần trăm. Chúng tôi là những người "ăn cơm nhà vác tù và hàng tổng" cũng chỉ vì yêu thích cây mai muốn cùng các bạn chia sẻ những vấn đề gì mà mình biết được chứ không có được lợi gì cả ngoài việc hàng tháng phải đóng tiền mạng internet . Nghe bác Vi nói " do phổ biến nhiều vấn đề mà nhà vườn dấu kin, bác ây đã bị hăm doạ" Tôi cũng bị một bạn trách khi tư vấn cách giữ cho lá không già bằng cách phun phân bón lá có đạm , khi làm việc ấy thì lá non vượt ra và lôi theo một số nụ bị nở sớm...( thực sự tôi không thấy được lá mai của bạn đó thế nào)Thôi thì viết thì chúng tôi cứ viết, đọc thì các bạn cứ đọc và làm thế nào thì tuỳ các bạn.
Cám Ơn chú Minh rất nhiều. Những lời của chú thật hay và ý nghĩa.

Toạinguyen thích nhất đoạn này: Chúng tôi là những người "ăn cơm nhà vác tù và hàng tổng" cũng chỉ vì yêu thích cây mai muốn cùng các bạn chia sẻ những vấn đề gì mà mình biết được chứ không có được lợi gì cả ngoài việc hàng tháng phải đóng tiền mạng internet . Không biết có phải do tâm tính hay không mà mình làm thế, có bao nhiêu tâm huyết, bao nhiêu cái học được, không những từ những thành công, những niềm vui mà còn những nỗi đau, những thất bại đem lên chia xẽ cho anh em, cầu mong sau cho anh em đừng mắt phải sai lầm như mình, học được ( rút được) những kinh nghiệm, những bí quuyết hay để mà thành công. và đã xem như một nhà không ai lại thuốc các bạn đâu, họ trải mình, họ chia xẽ, họ muốn giúp đỡ để những bạn yêu mai, thích mai tự mình chăm sóc một cây mai có được niềm vui sướng. là họ vui rồi. Bạn tin không. có thể tôi ham danh. chính vì thế, mỗi bài viết của tôi, tôi đều suy nghĩ rất nhiều, nói sao cho các bạn dễ hiểu, dễ làm và chỉ mong các bạn nhấn nút cám ơn là tôi rất vui. thật đó. mặt dầu biết nó là hư vô, nhưng mình cảm thấy bài viết được mọi người ủng hộ là mình cảm thấy sướng. không biết Bác Minh cao, bác Bình Minh có cảm thấy thế?

Bác Minh nói rất hay ở đoạn: "Những vấn đề mà tôi, bác Vi, toainguyen, bác Lô nêu lên có thể mỗi người một khác mong các bạn cứ tham khảo và tuỳ ý thích của mình". thật ra, khi viết bài, ai cũng đựa vào kinh nghiệm, dựa vào hiểu biết và thực tế của từng người, trong một hoàn cảnh, địa lý, khí hậu khác nhau. chẳng ai nói những điều sai lên này để cho mất uy tính của họ à?

Quay lại bài hôm trước. xin lỗi do nghi nhầm: đúng là mồng 10 tháng 1. còn kích rễ với............ là DAP. do chúng ta đang tranh luận vấn đề này nên tôi chừa ra.

Nhân đây tôi cũng xin nói thêm về vấn đề thay chậu. Năm nay, tôi có bán mai tại phú mỹ hưng. kế bên tôi là một đại... gia. ông ta cho bứng 2 cây thật to đem lên bán. và cuối cùng đến sáng 29 ông ta chở về. Năm trước nữa, cây mai tại PMH bán với giá hình như khoảng 500 triệu hơn thì phải cũng bứng cây, bó bầu bỏ vào chậu. Hàng năm, mai bán không hết đa phần nếu tại miền nam ( bến tre, Long an) các nhà vườn thường cắt tỉa, nhổ gốc quăng lên xe sang năm chăm tiếp. còn miền trung thì cũng cắt tỉa, vũ bỏ chất trồng, bỏ chậu, cho cây không lên xe về miền trung ........................ Nói nhiều như thế đề chứng tỏ rằng, giai đoạn tháng giêng là giai đoạn cây cực kỳ mạnh về sức sống, rất khó chết.

mở rộng vấn đề: bứng cây trong tự nhiên. ai cũng khuyên rằng, nên bứng cây vào giai đoạn cây tích trử kha khá năng lượng, bộ lá đã già và cây không đang ra đọt non. trong khi tháng 3 cây đang phát triển sinh trưởng mạnh, chồi nhánh và lá đang dồn dập phát triển sao ta lại bứng nó?

Nguyễn Toại Nguyện

Bình-Minh

Thành Viên Danh Dự
...........................
mở rộng vấn đề: bứng cây trong tự nhiên. ai cũng khuyên rằng, nên bứng cây vào giai đoạn cây tích trử kha khá năng lượng, bộ lá đã già và cây không đang ra đọt non. trong khi tháng 3 cây đang phát triển sinh trưởng mạnh, chồi nhánh và lá đang dồn dập phát triển sao ta lại bứng nó?

Nguyễn Toại Nguyện

Bình chọn là câu hay nhất trong năm…
Bứng hay thay đất gần giống như nhau…

bây giờ phải đi chơi tết…Nguyên tiêu đã…tối về sẽ bàn tiếp với bác cái mà nhiều người thắc mắc trên, nhưng chỉ có bác Toại Nguyện nêu lên thôi

Tại sao lại thay đất tháng 4, khi cây đang ra chồi nảy lộc ?!

pkimduc

Thành viên
Chào anh Toại Nguyện, tôi có 1 thắc mắc là như anh nói những cây mai bán không hết người ta thường cắt tỉa cành nhổ lên đem lên xe chở về, có nghĩa là những cây này chưa tiêu hao năng lượng cho việc trổ bông, chưa tiêu hao năng lượng trong việc phải gồng mình khoe sắc trong điều kiện không thuận lợi (chưng cây trong nhà nơi thiếu ánh sáng), dinh dưỡng trong thân còn tích trữ khá nhiều thì theo tui nghĩ những cây này rất khoẻ để chúng ta tiến hành thay đất luôn. Còn đối với những cây chưng Tết, đã trải qua việc trổ bông hoành tráng, tui thấy những cây này thường thì yếu, nhiều cây lá ra còn không nổi thì có nên mạo hiểm thay đất luôn hay không? Hay là dùng biện pháp nào để cây tạm hồi sức để chúng ta thay đất được. Mong anh chỉ rõ dùm nhé, xin cám ơn.

nguyenchihiep

Thành viên
Gửi bác Bình Minh đọc vui bài thơ phó hội đêm nguyên tiêu

Nguyệt lạc Nguyên tiêu

Nguyên tiêu thưởng ngoạn du hà xứ
Nguyệt lạc y nhiên ngộ ái nhân
Chu nhật hữu giao vi giới cảnh
Toại thành duyên ý hữu chân tâm

Đông Hòa NGUYỄN CHÍ HIỆP
02.2013

月落元宵
元宵賞玩 遊遐處
月落依然 晤 愛人
週日友 交微耿介
遂成緣意友真心
02.2013
冬和阮志合。

tạm dịch ý : Trăng lạc về tết Nguyên Tiêu

Nguyên tiêu ( tết đầu năm ) đi du ngoạn khắp nơi
Trăng vẫn như xưa lúc gặp được người thương mến
Chủ nhật này , một ngày đáng nhớ trong cảnh giới
Duyên ý hòa hợp được toại nguyện trong lòng ( trong tim )

==================================
Chào anh Toại Nguyện, tôi có 1 thắc mắc là như anh nói những cây mai bán không hết người ta thường cắt tỉa cành nhổ lên đem lên xe chở về, có nghĩa là những cây này chưa tiêu hao năng lượng cho việc trổ bông, chưa tiêu hao năng lượng trong việc phải gồng mình khoe sắc trong điều kiện không thuận lợi (chưng cây trong nhà nơi thiếu ánh sáng), dinh dưỡng trong thân còn tích trữ khá nhiều thì theo tui nghĩ những cây này rất khoẻ để chúng ta tiến hành thay đất luôn. Còn đối với những cây chưng Tết, đã trải qua việc trổ bông hoành tráng, tui thấy những cây này thường thì yếu, nhiều cây lá ra còn không nổi thì có nên mạo hiểm thay đất luôn hay không? Hay là dùng biện pháp nào để cây tạm hồi sức để chúng ta thay đất được. Mong anh chỉ rõ dùm nhé, xin cám ơn.
Tôi để ý thấy họ cắt dọn cành và thay đất thay chậu luôn ...

Bình-Minh

Thành Viên Danh Dự
.................... thật ra, khi viết bài, ai cũng đựa vào kinh nghiệm, dựa vào hiểu biết và thực tế của từng người, trong một hoàn cảnh, địa lý, khí hậu khác nhau. chẳng ai nói những điều sai lên này để cho mất uy tính của họ à?

........................ Nói nhiều như thế đề chứng tỏ rằng, giai đoạn tháng giêng là giai đoạn cây cực kỳ mạnh về sức sống, rất khó chết.

Nguyễn Toại Nguyện
Vấn đề bứng cây thì tùy theo tình hình thực tế và hoàn cảnh mà làm…đâu cứ nhất thiết là phải trước tết mới an toàn
Điều quan trọng là an toàn và được việc ( thuận tiện) nếu tình cờ trong 1 chuyến đi chơi xa…gặp cây mai vừa ý thì dù là tháng 10 cũng bứng…làm sao dám hẹn 2 tháng sau trở để bứng ? lúc đó cây có còn không ..đây là chuyện của thuận tiện thôi

Tháng giêng là tháng cây rất khỏe mạnh, vậy ta thay đất cho nó trong tháng giêng có phải là đúng nhất không?

Trở lại chuyện thay đất trong tết hay tháng 3 hoặc 4 hoặc 5. vườn Ông Năm Đông (Thủ Đức) thay đất tháng 5…tháng 6 uốn cành
Theo tôi là tùy theo cách chăm sóc của mỗi người…

Với tôi chất trồng là trấu hun hạt bự , trấu sống, trấu và xơ dừa ủ…thì tôi thay đất theo sự quan sát chất trồng khi đã nát mịn thì đã đến lúc đặt vấn đề thay đất rồi đó…

thay lúc nào ?…

không hẳn cứ là khi chất trồng mịn là tôi thay đâu…có khi tôi tận dụng thêm 1 năm nữa nếu tháng 4 mà cây vẫn cứ xanh mởn lên..lá bóng như thoa dầu, đọt phun ra vẫn nhiều và cây trông rất xung mãn
thì thay đất chi vậy cho…. uổng công ?!

Nhưng trong tháng 4 mà bộ lá cây không nhiều…đọt yếu…thì dù chất trồng chưa nát tôi vẫn thay…vì như thễ ngĩa là đất trồng hoặc rễ có vấn đề rồi…vì chất trồng tốt bao giờ cây cũng ra rễ mạnh và lá nhiều và bóng lên
Và khi thay đất tôi quan sát kĩ bộ rễ có bị bịnh gì không..

Nhưng với những cây mai Bình Định….vì chất trồng là đất đáy sông…nên không thể quan sát chất trồng bằng mắt được vì nó có nát ra đâu..
Do đó tôi quan sát tình hình bộ lá tháng 4…nếu nó yếu là tôi sẽ thay ngay…
Nhưng 5 năm qua không cây nào bộ lá tháng 4 mà yếu cả…nó cứ xum xuê và xanh um lên…do đó 5 năm qua tôi chưa hề thay đất 1 cây mai B Đ nào cả…
Tôi ngĩ rằng với cái đà gốc ngày càng to ra…mà lá cứ xanh um lên…thì chắc phải có ngày nó… nứt chậu
Thì lúc đó phải thay chậu mới hơn…nhưng chỉ thêm đất thôi…chứ nhất định không thay đất đâu đấy
Vậy thay đất đối với tôi là do quan sát tình hình lá tháng 4 mà quyết định

Đọc những dòng chia sẻ "tâm huyết" của các ACE ;Tôi thật sự "sáng mắt ,sáng lòng"...Chân thành cám ơn các AE đã nhiệt tình chia sẻ kinh nghiệm cho AE tập tò chơi Mai như tôi...Những k/thức mà không ít người cho là "Bửu bối" ít chia sẻ cho người khác...

hienvt

Thành viên tích cực
Vấn đề bứng cây thì tùy theo tình hình thực tế và hoàn cảnh mà làm…đâu cứ nhất thiết là phải trước tết mới an toàn
Điều quan trọng là an toàn và được việc ( thuận tiện) nếu tình cờ trong 1 chuyến đi chơi xa…gặp cây mai vừa ý thì dù là tháng 10 cũng bứng…làm sao dám hẹn 2 tháng sau trở để bứng ? lúc đó cây có còn không ..đây là chuyện của thuận tiện thôi

Trở lại chuyện thay đất trong tết hay tháng 3 hoặc 4 hoặc 5. vườn Ông Năm Đông (Thủ Đức) thay đất tháng 5…tháng 6 uốn cành
Theo tôi là tùy theo cách chăm sóc của mỗi người…

Với tôi chất trồng là trấu hun hạt bự , trấu sống, trấu và xơ dừa ủ…thì tôi thay đất theo sự quan sát chất trồng khi đã nát mịn thì đã đến lúc đặt vấn đề thay đất rồi đó…

thay lúc nào ?…

không hẳn cứ là khi chất trồng mịn là tôi thay đâu…có khi tôi tận dụng thêm 1 năm nữa nếu tháng 4 mà cây vẫn cứ xanh mởn lên..lá bóng như thoa dầu, đọt phun ra vẫn nhiều và cây trông rất xung mãn
thì thay đất chi vậy cho…. uổng công ?!

Nhưng trong tháng 4 mà bộ lá cây không nhiều…đọt yếu…thì dù chất trồng chưa nát tôi vẫn thay…vì như thễ ngĩa là đất trồng hoặc rễ có vấn đề rồi…vì chất trồng tốt bao giờ cây cũng ra rễ mạnh và lá nhiều và bóng lên
Và khi thay đất tôi quan sát kĩ bộ rễ có bị bịnh gì không..

Nhưng với những cây mai Bình Định….vì chất trồng là đất đáy sông…nên không thể quan sát chất trồng bằng mắt được vì nó có nát ra đâu..
Do đó tôi quan sát tình hình bộ lá tháng 4…nếu nó yếu là tôi sẽ thay ngay…
Nhưng 5 năm qua không cây nào bộ lá tháng 4 mà yếu cả…nó cứ xum xuê và xanh um lên…do đó 5 năm qua tôi chưa hề thay đất 1 cây mai B Đ nào cả…
Tôi ngĩ rằng với cái đà gốc ngày càng to ra…mà lá cứ xanh um lên…thì chắc phải có ngày nó… nứt chậu
Thì lúc đó phải thay chậu mới hơn…nhưng chỉ thêm đất thôi…chứ nhất định không thay đất đâu đấy
Vậy thay đất đối với tôi là do quan sát tình hình lá tháng 4 mà quyết định
cảm ơn những bài hay của bác VI...Con theo giỏi rất kỷ những bài bác góp ý rất chân thành và đáng để suy ngẩm
tiện thể con có đọc 1 bài viết của bác về chất trồng viết lại cho anh em xem thấy hợp lí thì làm theo
"70% tro trấu hạt bự ( nên tự đốt lấy, sau đó ngâm với nước có chút vôi vài giờ, vớt ra để ráo nước)
20% sơ dừa . trấu ủ với phân bò phân vi sinh và super lân ( phải được ủ mục trước vài tháng)
10 % đất phơi khô đập nhuyễn "
ko biết những thành phần này thay sau tết pải ko

Bình-Minh

Thành Viên Danh Dự
................
"70% tro trấu hạt bự ( nên tự đốt lấy, sau đó ngâm với nước có chút vôi vài giờ, vớt ra để ráo nước)
20% sơ dừa . trấu ủ với phân bò phân vi sinh và super lân ( phải được ủ mục trước vài tháng)
10 % đất phơi khô đập nhuyễn "
ko biết những thành phần này thay sau tết pải ko

Đúng vậy lúc trước tôi làm như thế..nhưng từ khi tham gia diễn đàn, giao lưu với các anh em
Phát giác ra được nhiều điều hay của anh em…bây giờ tôi làm khác đi 1 chút
Đó là giảm 5% sơ dừa trấu ủ với phân hữu cơ và thế vào là 5% trấu sống
Giảm 5% đất phơi khô đập nhuyễn và thế vào đó là 5% trấu sống
Tức là chất trồng của ôi bây giờ là có thêm 10% trấu sống Để gia tăng độ tơi xốp và giảm trọng lượng
Tôi nhận thấy bền và nhẹ…

Hun trấu không có gì là khó . khi trấu đã chín tới…bạn dập cho trấu tắt bằng nước có pha vôi…rồi lấy bạt phủ lại 1 ngày, hôm sau xả lại bằng nước sạch là xong rồi đấy
Than trấu phản ứng với vôi sẽ rất khó mục. do đó bền

1 chất trồng như thế nào là tùy vào yêu cầu của người trồng cây…
Người cần nhẹ…để dễ vận chuyển…thì phải tự chế tạo lấy
Người không để ý đến trọng lượng chỉ cần tiện lợi thì trưng dụng các vật liệu sẵn có chung quanh

Tôi nhận thấy rằng mai thương phẩm ( nhỏ) nên dùng hỗn hợp tro trấu sơ dừa,,để không khó khăn lúc vận chuyển

Mai cổ thụ trong chậu để trong sân…nên dùng đất phù sa…nếu lót 1 lần đá sỏi dưới đáy chậu( đá dăm) và biết chăm sóc đúng sẽ không phải thay đất nữa mà mai vẫn sung mãn và cho những mùa hoa công xuất rất cao