Mấy bác cho em hỏi về tạo Keiki cho Dendro

hien8889

Thành viên mới
Chuyện là em mua đc chai thuốc kích thích ra rễ 0.1SL ,em muốn thử tạo keiki cho chậu Dendro của em và cứu 1 cây Dendro khác mấy bác vào góp ý cho em với:
1. Em pha thuốc kích thích ra rễ 0.1SL với tỉ lệ theo hướng dẫn là 1 thuốc 3 nước,em đã lột lớp màng và quét lên mắt ngủ của cây dendro nhưng đã mấy ngày rồi mà không có phản ứng gì hết,có khi nào là thuốc quá loãng không,hay còn cần kỹ thuật nào khác vi em tìm trên diễn đàn không thấy có bài nào chi tiết về vấn đề này,bác nào có thể chỉ chi tiết cho em không vì em cũng mới tập tành chơi lan thôi ^:)^
2. Em qua nhà gấu thấy có cây dendro bị thúi rễ có thể do tưới nhiều quá nên em đem về cắt bỏ rễ thúi :-" ,xong ngâm gốc vào hổn hợp như trên 5s như hướng dẫn rồi để lại vào chậu,nhưng không biết là sau khi nhúng như vậy thì nên tưới thế nào,sợ tưới nhiều quá thì trôi thuốc hoặc lại thúi rễ nữa,còn không tưới thì sợ nó die,và cũng đang hồi họp không biết nó có ra rễ và sống nỗi không ~X(, mấy bác giúp em với
Còn đây là lọ thuốc em dùng

Hcrr của Hien8889, trên Flickr

Hcrr1 của Hien8889, trên Flickr

vanbtx02

Thành viên
Câu hỏi này của bạn chẳng cần phải chờ các bác cao thủ trả lời, bởi ngay nhãn lọ THUỐC bạn dùng đã trả lời rõ :đó là chất kích thích ra rễ ,sao bạn lại dùng quét lên mắt ngủ của Dendro để mong tạo keiki thế nhỉ?

thuongchi

Thành Viên Danh Dự
Chuyện là em mua đc chai thuốc kích thích ra rễ 0.1SL ,em muốn thử tạo keiki cho chậu Dendro của em và cứu 1 cây Dendro khác mấy bác vào góp ý cho em với:
1. Em pha thuốc kích thích ra rễ 0.1SL với tỉ lệ theo hướng dẫn là 1 thuốc 3 nước,em đã lột lớp màng và quét lên mắt ngủ của cây dendro nhưng đã mấy ngày rồi mà không có phản ứng gì hết,có khi nào là thuốc quá loãng không,hay còn cần kỹ thuật nào khác vi em tìm trên diễn đàn không thấy có bài nào chi tiết về vấn đề này,bác nào có thể chỉ chi tiết cho em không vì em cũng mới tập tành chơi lan thôi ^:)^...
Bạn có thể tham khảo ở các link http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?t=63991- (Cấy Mắt ngủ cho Lan)
http://forum.caycanhvietnam.com/diendan/showthread.php?t=65522- (Keiki) về việc bạn hỏi.

hien8889

Thành viên mới
Trả lời: Re: Mấy bác cho em hỏi về tạo Keiki cho Dendro

Câu hỏi này của bạn chẳng cần phải chờ các bác cao thủ trả lời, bởi ngay nhãn lọ THUỐC bạn dùng đã trả lời rõ :đó là chất kích thích ra rễ ,sao bạn lại dùng quét lên mắt ngủ của Dendro để mong tạo keiki thế nhỉ?
Chắc là em đã nhầm hic.hic... em nghĩ nó kích thích ra rễ thì mình quét vào mắt ngủ nó sẽ ra rễ,có bác nào hướng dẫn cách tạo keiki chi tiết khôg,ví dụ như dùng thuốc gì...

culanluasg

Super Moderator
Dendrobium muốn ra cây ki ư ???
- hư gốc sẽ nhảy cây ki
hư ngọn sẽ nhảy cây ki
tưới nhiều chất kích thích sinh trưởng cũng nhảy cây ki
cắt từng đoạn cây già cũng nhảy cây con
nhưng vấn đề là để làm gì,Dendro giá rẻ dễ tìm ,sinh sản nhanh nếu khỏe mạnh
vì thế có lẽ bạn chẳng phải nhọc công

hien8889

Thành viên mới
Chẳng qua là mới tập chơi nên em muốn tìm hiểu làm thử vậy đó mà,với lại để có kinh nghiệm để chăm sóc lan,à mấy bác cho em hỏi em mua cây này khoảng 1 tháng em tưới ngày ngày 1 lần,bửa nào nắng em tưới 2 lần nhưng sao lá nó bị héo và rễ giống như là bị khô,có cách nào làm cứu nó không,còn cây dendro thúi rễ em hỏi ở trên nữa,cám ơn mấy bác

Tracdonglai

Thành viên
Chẳng qua là mới tập chơi nên em muốn tìm hiểu làm thử vậy đó mà,với lại để có kinh nghiệm để chăm sóc lan,à mấy bác cho em hỏi em mua cây này khoảng 1 tháng em tưới ngày ngày 1 lần,bửa nào nắng em tưới 2 lần nhưng sao lá nó bị héo và rễ giống như là bị khô,có cách nào làm cứu nó không,còn cây dendro thúi rễ em hỏi ở trên nữa,cám ơn mấy bác
Đã từng trả giá với cây quế lan hương. tôi khuyên bạn là nên để em này ở chổ ẩm một thời gian, nếu không ẩm được thì phải có giá thể là dớn miếng hay dớn trụ mà cột nó vào. loại này khó tính lắm, nó cần ẩm, nhưng phải thoáng. rể không được ẩm lâu.

culanluasg

Super Moderator
Thuận chỉ nói về công thức
B1 Thái có NAA và B1
còn đây thì có NAA ,dùng quen cái gì xài cái đó ,bây giờ ít dám mạo hiểm thử cây nữa chị ah,lan bây giờ khó tìm cây tốt
thử hoài chết uổng quá

mytienorchids

Thành viên
Cứu cây Dendro bị thúi thân - đã cắt cụt thân mẹ

Tặng cô Vân - người thích chơi chồi. Hihi
Cô nhớ cây này chứ - Đang ra chồi thế hệ thứ 2-giả hành mẹ hiện đang bông

Cây cũ em nó nè

Cây vũ nữ này sao em trồng mà không ra rễ khí sinh (chĩa lên) như người ta, và toàn ra chồi (10 chồi), không ra hoa - mong mọi người tư vấn giúp.

Lan rừng (không biết tên) trồng chưa đầy tháng- ra được khoảng 20 cây con từ gốc. Hình như có bao nhiêu mắt ngủ là nó ra hêt.

Dendro trụi lá, nhổ ra trồng lại

Catt - mua mù.

hien8889

Thành viên mới
Bác trồng sao mà cây con ra nhiều thế ?À còn cây vũ nữ của bác không ra rễ khí sinh có thể là do giá thể trồng đó,em đc 1 bác dạy là trồng loại này dùng than củi đập nhuyễn ra làm giá thể không biết đúng không,em cũng đang thử nghiệm cho cây của em khi nào có kết quả sẽ báo cho bác

mytienorchids

Thành viên
Bác trồng sao mà cây con ra nhiều thế ?À còn cây vũ nữ của bác không ra rễ khí sinh có thể là do giá thể trồng đó,em đc 1 bác dạy là trồng loại này dùng than củi đập nhuyễn ra làm giá thể không biết đúng không,em cũng đang thử nghiệm cho cây của em khi nào có kết quả sẽ báo cho bác
Chắc là không phải. Thấy bác Nhật Anh bên DLR trồng bằng đá núi lửa cũng ra rễ rất nhiều. Thanks bác!

culanluasg

Super Moderator

sức cây đã bị dồn để ra chồi non rôi,khó ra rễ ,bây giờ lại phải dùng đến B1 Thái để kích rễ các bạn ah,nếu không ra rễ kịp,cây sẽ suy kiệt mà chết

vanbtx02

Thành viên
Re: Trả lời: Mấy bác cho em hỏi về tạo Keiki cho Dendro

Cứu cây Dendro bị thúi thân - đã cắt cụt thân mẹ

Tặng cô Vân - người thích chơi chồi. Hihi
Cô nhớ cây này chứ - Đang ra chồi thế hệ thứ 2-giả hành mẹ hiện đang bông

Cây cũ em nó nè

Lũ chồi non này nhìn thì rất mê Duy ạ.Nhưng nuôi nó cực quá không biết chúng có tồn tại và phát triển để cho hoa hay không nữa.Rút kinh nghiệm,tôi chỉ cho mỗi thân mẹ ra 1 chồi con thôi thì chúng mới nuôi con được.Chứ sinh sản không kế hoạch thế này thân mẹ làm sao nuôi nổi lũ con nheo nhóc ấy chứ?

mytienorchids

Thành viên
Đúng là có yếu đi đó cô. Nhưng ở lứa sau nếu mình chỉ cho ra mỗi giả hành 1 cây con thì nó sẽ phát mạnh trở lại. Vậy, mục đích của cách này là làm cho cây mau thành bụi, vả lại cũng chỉ là thử nghiệm. Để con theo dõi lứa này thử xem.

zabinh

Thành viên mới
Trả lời: Re: Mấy bác cho em hỏi về tạo Keiki cho Dendro

Đúng là có yếu đi đó cô. Nhưng ở lứa sau nếu mình chỉ cho ra mỗi giả hành 1 cây con thì nó sẽ phát mạnh trở lại. Vậy, mục đích của cách này là làm cho cây mau thành bụi, vả lại cũng chỉ là thử nghiệm. Để con theo dõi lứa này thử xem.
Xin chao Duy.
Mình là Bình ở Biên hòa _đồng nay sau khi xem nhiều bài viết về thuốc keikiduy thấy hứng thú muốn thử nghiệm 1 ít ở vườn nhà mình. không biết duy có bán không để lại cho mình một ít thử nghiệm.
Địa chỉ liên lạc của mình là tngbinh74@yahoo.com.vn, phone: 0908471448.

thanks

melancholy

Thành viên
Cây vũ nữ nhà em, do tập trung nuôi 3 cây con nên rễ bị khô, chết hết. Em mới cắt hết rễ, trồng lại sau khi ngâm B1.