mùa mưa lại đến

sansnom

Thành viên
23/ mùa mưa, nhiều rong rêu bao phủ sân nhà, đất trơn trợt, khiêng chậu nặng nhớ coi chừng trượt chân té ngã, bị thương, bị bể chậu, hư cây.

bổ sung ngay vì mới bị té hôm qua :)

Blackrose86

Thành viên tích cực
24:mùa mưa đến khiến nhiều người tốn tiền điện và mất ngủ vì phải post bài trong "mùa mưa đến" =)) =)) =))

newcomer!!!

Moderator
25.Nhà lỡ bị ngập thì đừng thò chân xuống nước tranh nguy cơ điện giật die....
26.Mốt năm nay là chơi xuồng trên phố, AE nên sắm 1 chiếc để tung tăn...

giamabom

Thành viên
"7. khi tưới cây nhớ nhìn chuồn chuồn , theo kinh nghiệm dân gian: chuồn chuồn bay thấp thì mưa bay cao thì nắng bay vừa thì râm"

Em thì không có bổ sung gì nhưng anh 3b cho em hỏi: nhà em ở tầng 18 chung cư, chưa bao giờ thấy chuồn chuồn vậy làm sao vận dụng kinh nghiệm này ...????

Ngộ Sĩ

Thành viên tích cực
anh em chơi bon sai nên chú ý một số điều sau đây để đảm bảo rằng các cây của mình luôn ở tình trạng sức khỏe tốt nhất
1. đồi với cây mini, trồng trong chậu nhỏ, hệ rễ nhỏ ... mưa nhiều và loe6n tục dễ làm cho cây bị khủng hoảng thừa nước, làm cho một số rễ bị tuột vỏ hoặc nghiêm trọng hơn là nhiều rễ cùng bị ==> làm cho cây bị hư hoặc chết
2. đối với những cây có tán lá dày, nếu trời mưa diễn ra trong thời gian ngắn hoặc mưa bụi diễn ra trong thời gian dài thì nước mưa có thể sẽ không thấm được nhiều xuống đất trồng, nếu ngày hôm sau nắng nóng rất có thể cây sẽ bị héo do không đủ nước, vì vậy kiểm tra mưa và chậu để có biện pháp tưới nước hợp lý
3. sâu rầy, nấm bệnh phát triển mạnh, nhớ phun thuốc ngừa định kỳ
4. mưa kèm theo giông gió, lốc có thể làm đỗ ngã và gãy cây vì vậy phải kiểm tra lại độ chắc chắn của các cây khi gặp điều kiện thời tiết trên
5.hạn chế bứng một số gốc nguyên liệu có đặc tính rễ khó tái sinh vào mùa mưa như: nguyệt quế, cần thăng....
6. ra đường nhớ mang theo áo mưa và đội mũ bảo hiểm, đi ngang các tuyến đường có cây to nên cẩn thận coi chừng nhánh gãy trúng ngón chân
7. khi tưới cây nhớ nhìn chuồn chuồn , theo kinh nghiệm dân gian: chuồn chuồn bay thấp thì mưa bay cao thì nắng bay vừa thì râm
8. không nên tưới cây lúc trời mưa và sau một cơn mưa lớn và kéo dài
9. ai có đóng góp gì thêm thì xin mời để mọi người cùng biết, chứ biết mà không nói người ta tưởng mình câm:)):)):))

à quên chưa khoe cây
cây nè:

Nhân tiện trước khi trời mưa thì đánh rửa kì cọ cho cái cây của mình sạch sẽ chút nha anh BBB,nhìn cái cây đen thui ....:)):)):)) ở giơ giống chủ vậy ta:)):)):)):)):)). Bữa nào đi Matsa thì cho em nó đi Spa nữa nha anh.

Blackrose86

Thành viên tích cực
Nhân tiện trước khi trời mưa thì đánh rửa kì cọ cho cái cây của mình sạch sẽ chút nha anh BBB,nhìn cái cây đen thui ....:)):)):)) ở giơ giống chủ vậy ta:)):)):)):)):)). Bữa nào đi Matsa thì cho em nó đi Spa nữa nha anh.
Hehe,nó là người da đen ko tắm trắng đc đâu anh,trừ khi shari toàn thân,haahaa:))
Anh 3 có ý gì khi nhắc riêng mưasaobang vậy???:-SShehe:))

Ngộ Sĩ

Thành viên tích cực
Hehe,nó là người da đen ko tắm trắng đc đâu anh,trừ khi shari toàn thân,haahaa:))
Anh 3 có ý gì khi nhắc riêng mưasaobang vậy???:-SShehe:))
Vậy sao cái gốc nó trắng ngần vậy Black?hay tại chân em nó ngâm bùn lâu ngày:)):)):))
Chắc anh BBB bị cảm bởi thơ của MSB đó,cái này phải chờ anh BBB xác nhận đã.Ko dám đoán mò nhìu.Sợ thành nhìu chuyện :)):)):))

TTrung

Thành viên tích cực
Ơ hay,từ lúc nào topic này biến thành tán gẫu, giải trí vậy?Lúc đầu anh 3B chỉ thêm 1,2 ý hài hước cho đỡ nhàm chán thôi mà mọi người toàn hài hước ko tí thực tế nào.haizz.....

Blackrose86

Thành viên tích cực
Hihi có sao đâu,cs tràn đầy niềm vui mà:D
cũng đâu dễ gì mang lại niềm vui cho ngkhác,có thể cười thì cứ cười thôi:D

TTrung

Thành viên tích cực
Hihi có sao đâu,cs tràn đầy niềm vui mà:D
cũng đâu dễ gì mang lại niềm vui cho ngkhác,có thể cười thì cứ cười thôi:D
Đúng ạ,nhưng đừng chỉ đùa thui mà thêm 1 vài ý hữu ích kèm ý hài hước có phải là hay ko nào :).Em nói thế thôi chứ ko có ý gì cả.Nên các bác đùa vui ở trên cũng đừng giận em :-??

bigbabol

Moderator
"7. khi tưới cây nhớ nhìn chuồn chuồn , theo kinh nghiệm dân gian: chuồn chuồn bay thấp thì mưa bay cao thì nắng bay vừa thì râm"

Em thì không có bổ sung gì nhưng anh 3b cho em hỏi: nhà em ở tầng 18 chung cư, chưa bao giờ thấy chuồn chuồn vậy làm sao vận dụng kinh nghiệm này ...????
trước khi tưới em nên chạy xuống đất rồi nhìn con chuồn chuồn một cái sai đó chạy lên tười, như vậy đảm bảo sức khỏe được gia tăng đáng kể:)):)):)):))
bây giờ cái tôpic này thành nơi xã stress rồi :)):)):)):)):">=D>=D>=D>

ngockien

Super Moderator
bài này kịp thời hay nha,miền bắc đang căng mình chống bão.
chợt nhớ ra chạy lên sân thượng kiếm chỗ sơ tán an toàn cho em mi ni,tiện chụp kiểu ảnh khoe các bác.
(cây này anh BBB bán kỉ niệm cho tui )

Mê BonSai

Thành viên tích cực
Đọc xong ra ngóng chưa thấy con chuồn chuồn nào bay qua :)) sắp bão chúng nó chốn sạch rồi bà con chú ý ko tỉa uốn sửa cây trong lúc trời Bão nhé !

satruky

Thành viên tích cực
28/Trời mưa mọi người có thói quen đóng cửa ở trong nhà, coi trộm lấy mất cây.
29/Trời mưa thì phải mặc áo mưa, trời k mưa cũng nên mặc áo mưa cho ... an toàn.