Lan rừng !!!

akiara1122

Thành viên
Tư vấn giúp em cách trồng Lan rừng !!!

Cách đây khoảng 1 tháng, em có đi rưng mã đà chơi cùng với 1 số người bạn. khi vào rừng thì thu họch được một loại này. Người trong khu vực đó nói lan ra nhỏ và rất đẹp nhưng không nói tên nên không biết nữa. nên mong các anh giúp em cách trồng Lan loại này như thế nào và cho em xin tên nữa.

và khi về em có thấy 2 bên đường có bán 1 số loại lan và cũng ghé mua. xin các anh giúp em tên 2 loại này luôn nha. và chăm sóc nó như thế nào ạ.
Loại 1:

Loại 2:

Thanks các anh nhiều.

ccccd

Thành viên mới
Cây trên cùng đúng là hoa rất nhỏ, chỉ khoảng 2mm thôi! Hi, lấy kính lúp soi lên thì mới thấy đẹp được.
Cây số 1 là 1 loại lan bắp ngô, hoa cũng nhỏ và ngắn.
Cây số 2 là sóc lào, hay còn gọi đuôi cáo. Hoa đẹp, màu tím.

akiara1122

Thành viên
thanks anh nhiều, nhưng mấy loại này mình trồng như thấy vậy anh, em đang dùng sơ dừa với dơn đen không biết có ổn không.

Nếu mua các cây ghép lan lên gỗ thì mình mua chổ nào vậy anh.

culanluasg

Super Moderator

chào bạn akiara,cây lan này tên là càng cua (xích hủ)
hoa của nó đây,rất bé ,cỡ que diêm,mình chụp hơn 50 tấm ảnh có tấm này tàm tạm

akiara1122

Thành viên
trời hoa chỉ bằng que diêm, nghe dễ thương quá.
còn 2 loại em mới mua thì mình chăm nó như thế nào cho tốt

culanluasg

Super Moderator
trừ ở miền nam,còn lại đều dễ sống ,chỉ cần vài cục than nhỏ và cái chậu đất

akiara1122

Thành viên
vậy thì em đang ở miền nam (tpHCM), là trồng không được hay là khó ra hoa vậy anh.

culanluasg

Super Moderator
trồng được xích hủ và bắp ngô,trời đánh không chết ,tuy nhiên cây được xếp vào loại ,ai xin cho !!!

culanluasg

Super Moderator
ai cũng có bước đầu mà nhưng mà mấy cây này rẻ rề có gì mà phải băn khoăn ???

akiara1122

Thành viên
thế thì em cũng không biết trong nam thì nên trồng lan rừng loại nào cho tốt nữa, lần đầu mua đã te tua rồi. mong anh giúp em một số loại lan rừng có thể trồng tốt trong nam ạ. mong anh giúp.

culanluasg

Super Moderator
bạn nên mua Hạc đỉnh và Ngọc điểm ,đều rất dễ chơi,hạc đỉnh trồng bằng đất như cây kiểng dễ vô cùng ,ra hoa được ở sg

akiara1122

Thành viên
nhưng những loại này thì em mua ở đâu thì có, với giá cả thường thì bao nhiêu 1 vò vậy anh

culanluasg

Super Moderator
hạc đỉnh nâu năm rồi nhờ mua ở dalat 5000 đồng một củ ,saigon thì nghe nói ngọc điểm rừng ở thành thái 120 ngàn /kg
có quen ai ở dalat thì nhờ mua cho rẻ

culanluasg

Super Moderator
cây hạc đình tuy rẻ nhưng trồng lâu rất đẹp đó nghen ,đừng có khi dễ mà lầm
nó từng đoạt rất nhiều giải ở tao đàn hàng năm

akiara1122

Thành viên
thanks anh nhiều, ngày mai em ra thử thành thái xem sao, nếu mua về rồi nhờ anh chỉ giúp em nha.

culanluasg

Super Moderator

đây là cây của anh Quocanh ,doạt giải dặc bịêt ở tao đàn ,tuy nhiên ra hoa nhiều thế phải trồng ở dalat