Lan Đai Châu (Ngọc Điểm ,Nghinh Xuân )toàn tập

x-youtoo

Thành viên
Các cao thủ xem giúp lá Đai châu này đang bị bệnh gì giúp tôi. Đây là ngọn mới mua rừng 2 tháng, lá hơi quăn, để ý ở dưới có những nốt sần như hình, mặt trên lá không bị. Một giò chỉ duy nhất ngọn này bị không lây ra ngọn khác. Có cách nào chữa trị em nó không. Xin cảm ơn

99% là nhện đỏ và 1% là nhện đỏ cực nặng ... mua thuốc về phun bác chủ cây ơi ... ;;)

LangTuDocHanh

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Lan Đai Châu (Ngọc Điểm ,Nghinh Xuân )toàn tập

E rất thích Ngọc Điểm thấy trên face người bán nói Ngọc Điểm rừng Campuchia 300K/1kg loại 10 hoặc 20 cây/kg mà e kg biết trồng vậy giá đó mua được kg? Trồng như thế nào? Nhờ Bác va AE chỉ giùm. Thanks Bác Cù và AE.
Bác nào có kinh nghiệm ghé qua chỉ dẫn giùm nhé. Thanks các Bác.

minhduc268

Thành viên mới
Bác nào kinh nghiệm em hỏi chút cách bón phân cho đai châu theo các tháng như nào thì đúng tháng mấy thì chuyển phân 20-20-20 sang 10-30-30 để kích hoa ra đúng tết và khi có nụ thì có bón phân gì nữa ko?và cách bón như nào?có cần tránh tới vào hoa ko?nếu ở hà nội thì tháng mấy có nụ thì khả năng nở vào tết cao?cảm ơn các bác

NGUYENNGOCHOA

Thành viên
theo mình biết thì k phải của Lào hay campuchia vì nhà mình có nhiều lọai này cuả Tây Nguyên thì cũng k phải.hình như ở miền trong hoặc loại cấy mô hoặc nhập ngoại,mình còn thiếu loại này,đang rất thích siêu tầm!

caycuimientrung

Thành viên
nhờ bác Cù tư vấn giúp dùm . Mình có 2 cây Ngọc Điểm ghép vào lũa Vú sữa , giờ phát hiện thân lũa Vú sữa bị mối mọt ăn , bột gỗ rơi xuống đất . Giờ phải làm sao bác Cù ơi . thank bác.

Mr_Hai79

Thành viên mới
Cách đây ít hôm em có mua vài ngọn Đai Châu, về vẫn treo ngược, chưa thấy nhú rễ mà lại mọc ra nụ hoa chứ? Các bác cho í kiến em nghe?

doihoasim

Thành viên
Cách đây ít hôm em có mua vài ngọn Đai Châu, về vẫn treo ngược, chưa thấy nhú rễ mà lại mọc ra nụ hoa chứ? Các bác cho í kiến em nghe?
Là do cây đã tiềm ẩn phôi nụ rồi nên khi gặp "điều kiện phù hợp" là phát hoa thôi em.

"Điều kiện phù hợp" ở đây là em đã để cây khô ráo, thoáng, không quá ẩm ướt, chứ nếu cây bị ẩm ướt quá là vòi hoa tịt luôn không phát ra nữa.

Mr_Hai79

Thành viên mới
Em cảm ơn bác Doihoasim đã chia sẻ. Nhưng cây của em chưa ra rễ mới nên em tính là khi nào có vòi hoa là em cắt bỏ. Trồng cây vào chậu đất nung với ít than củi. Khi nào mưa xuân thì đem ra hứng mưa, tắm mát. Mong các bác chia sẻ kinh nghiệm. Em trồng lan can tầng 4, nắng sáng hướng Đông, phía dưới có một chậu nuôi cá cảnh (1m x 2m).

Ltsinh

Thành viên mới
Các bác cho mình hỏi cây ngọc điểm của mình là hàng rừng hay hàng cn, mình mới ghép cây này được hơn 20 ngày chưa có rễ mới nhưng các rễ cũ trên anh có tác dung hút dinh dưỡng nuôi cây không, các rễ này còn rất cứng và bên trong còn rất xanh

culanluasg

Super Moderator
cây bây giờ khó biết xuất xứ anh,cây rễ như anh nói sẽ mọc ra rễ mới hút chất dinh dưỡng,hiện tại kg có tác dụng hút dinh dưỡng

Ltsinh

Thành viên mới
Đây là hình cây Ngọc điểm trắng tết vừa rồi cho đến 8 vòi hoa như mình đã nói ở phần trên. Thời điểm chụp tháng 3.2012 (Mai Huy chụp để quảng cáo bán phân 2H). Lúc đó cây có 14,5 lá. Vào link này xem hình.

Còn đây là hình cây Ngọc điểm đó sau 14,5 tháng. Số lá hiện tại là 23 lá, chưa kể 2 lá dưới cùng bên phải đã rụng và lá dưới cùng bên trái đã bị cắt vì cấn cây con

AE có thể kiểm chứng vì hình cây này cách đây hơn 1 năm đã đưa lên mạng.
Bác Cù ơi sao những hình ảnh ở các bài cũ không hiển thị nữa nhỉ

culanluasg

Super Moderator
một số trang up ảnh mất link vì quá cũ phải mượn ảnh diễn đàn của nó,tuy nhiên phải xóa link tới vì dắt đến trang web mua bán
phân 2 H nghe quảng cào nhiều chứ thật ra chưa kiểm chứng và rất nhiều chuột gián kéo đến

tuantv

Thành viên
Cho em hỏi một chút ah! Có phải Đai Trâu Đài Loan đắt gấp đôi hàng của Thái ko, em đi mua mà người bán nói là vì hàng Đài nên đắt, em phân vân quá :D.tks

x-youtoo

Thành viên
Trả lời: Re: Lan Đai Châu (Ngọc Điểm ,Nghinh Xuân )toàn tập

Cho em hỏi một chút ah! Có phải Đai Trâu Đài Loan đắt gấp đôi hàng của Thái ko, em đi mua mà người bán nói là vì hàng Đài nên đắt, em phân vân quá :D.tks
Do phí ship thường là đắt hơn bạn à ... :-h

Còn lại nếu cùng giống cây và chất lượng cây (màu sắc, loại, độ lớn ...) thì giá tại bản địa mỗi nước là tương đương ...
==================================
Các bác cho mình hỏi cây ngọc điểm của mình là hàng rừng hay hàng cn, mình mới ghép cây này được hơn 20 ngày chưa có rễ mới nhưng các rễ cũ trên anh có tác dung hút dinh dưỡng nuôi cây không, các rễ này còn rất cứng và bên trong còn rất xanh

Lan sắp vào mùa nghỉ cho bông thì phải ... cơ mà nếu độ ẩm môi trường tốt thì rễ vẫn mọc ra ;))