Lộc vừng dáng long! Sửa như thế nào thì ổn các bác ui?

Colorflame

Thành viên mới
Chiết cành lộc vừng e chưa làm bao giờ! Có khó lắm ko? Bác chỉ em cách chiếtxem.:D
Bác khoanh tròn quanh 1vanh quanh thân rồi bóc sạch vỏ để 2-3 ngày khô nhựa rồi trộn rơm mục với bùn quấn quanh cho đã khoanh vỏ là ra rễ liền. Lộc vừng dễ sống lắm bác à.:D

duongphat34

Thành viên
Gốc nhỏ mà bác Bom để thân cao wá, không hợp. Như bác titoetapchoi nói đúng đó, gốc này chơi bon sai đẹp hơn. Chúc bác bom thành công

giangtute

Thành viên mới
bác chụp ảnh lại nhiều quần áo quá, anh em xem cây cứ bị phân tâm, lần trước bác post ảnh cũng vậy rồi thì phải..., lần sau bác chụp cây thôi nhé, cây của bác bé quá, em thấy ít người chơi lộc vừng nhỏ.

anhcaycauthuong

Thành viên
tôi đồng ý với các bác cây này chơi đại cảnh dáng long rất sấu cắt đi như bác titoe choi là cực dẹp. chúc bác thành công

bomlyluan

Thành viên
OK, cảm ơn các bác nhiều về những góp ý! E se chiết con long đểu này đi, lấy gốc nhỏ chơi bonsai cho sầm uất!

bomlyluan

Thành viên
bác chụp ảnh lại nhiều quần áo quá, anh em xem cây cứ bị phân tâm, lần trước bác post ảnh cũng vậy rồi thì phải..., lần sau bác chụp cây thôi nhé, cây của bác bé quá, em thấy ít người chơi lộc vừng nhỏ.
Uh, iem quên mất!! lần sau chắc sẽ ko có quần nữa!!!:D

vuongcc

Thành viên
Ôi! cây lộc vừng dáng long thăng hay long dáng?

Nếu bạn không thích chơi dáng này nữa thì bạn
lên cắt thân to tới phần gốc, giữ lại cây bé
Bạn chuyển sang khay bé nông thành
để chơi bonsai thì đẹp hơn.

titoetapchoi

Thành viên
chiết cây như bác color nói là ổn rồi đó tuy nhiên bạn cắt vỏ xong nhớ dùng dao cạo thật kỹ cho đến phần gỗ nha chứ không là nó lại liền lại đó không ra rễ đâu bạn cứ để vài tuần sau bó đất càng tốt không cần bó sớm đâu hee chúc bạn thành công

xonebibi

Thành viên
con long này ốm quá,em thì không muốn cắt,thân nó đơn giản quá ,bác nên uốn cho no quằn quại vào( vừng mềm và dễ uốn)sẽ đẹp đấy,cắt phí bác ạ

phamtriu.tb

Thành viên Mua Bán
không biết sau này thế nào,nhưng nhìn con "long" này thấy kỳ kỳ sao ý,lộc vừng này chiết thân chính làm cây mới cho đỡ phí,cắt bỏ luôn thân nhỏ cũng đc,gốc lấy ít chồi mới uốn lượn tùy thic làm một "tiểu yêu" với nhiều xúc tu mềm mãi rồi để phơi rễ ghép cho dựa đá trên 1 khay non nước khi ra hoa chắc sẽ rất thơ mộng

Danca

Thành viên
Thân thẳng cứng như cây gậy sắt
Cành buông mềm tựa cánh tay hồng
Danh tuy cao ngất lòng ngay thẳng
Giá lại không bằng bọn uốn cong .

Anh Bom hôm nào có bài hay hay gửi lên nhé

bomlyluan

Thành viên
Thân thẳng cứng như cây gậy sắt
Cành buông mềm tựa cánh tay hồng
Danh tuy cao ngất lòng ngay thẳng
Giá lại không bằng bọn uốn cong .

Anh Bom hôm nào có bài hay hay gửi lên nhé
Ui, thơ hay! Nhất định có bài nào hay mình cũng chia sẻ ngay...;)