Làm Thế Nào để đoạt giải tại các Hội Thi Lan Cattleya

Trả lời: Làm Thế Nào để đoạt giải tại các Hội Thi Lan

chú Minh chơi toàn chậu nái,đi thi lúc nào quánh phải 4 bông trở lên,còn cây độc ổng bán thì 1 bông thôi,mà 1 bông mới chết người.Hồi đó em qua nhà ổng ghiền cây 40 màu cam lè mà giá ổng bán lúc đó là 1tr5 1 lá,thèm ghê mà bất lực...hix

culanluasg

Super Moderator

cây Đại Đồng Thái Huê (ảnh NM,DLR)

culanluasg

Super Moderator

cây Lucky Strike (ảnh và cây Nguyễn Minh,dlr)

culanluasg

Super Moderator

chú Minh chơi toàn chậu nái,đi thi lúc nào quánh phải 4 bông trở lên,còn cây độc ổng bán thì 1 bông thôi,mà 1 bông mới chết người.Hồi đó em qua nhà ổng ghiền cây 40 màu cam lè mà giá ổng bán lúc đó là 1tr5 1 lá,thèm ghê mà bất lực...hix
Chú Kuanmao_Truong
- em phải cập nhật lại kiến thức rồi ,thị trường lan bây giờ tiến nhanh như vũ bão đó

culanluasg

Super Moderator

thêm cây nữa của Chú Nguyễn Minh ,năm xưa

Chú Kuanmao_Truong
- em phải cập nhật lại kiến thức rồi ,thị trường lan bây giờ tiến nhanh như vũ bão đó
vâng,phải update lại thôi,vì chuyển sang chơi bonsai bỏ quên lan cũng lâu rồi.Khổ thân,mê 2 thứ khổ ghê,bị viêm màng túi hoài=))

hungthanhhoa

Thành viên tích cực

Em cũng thích lan lắm nhưng không có thời gian.
Câu hỏi của anh quá dễ trả lời: Đến hội thi lan, anh nào đạt giải nhất, giải vàng, lừa lúc người ta không để ý, nhảy vô giật lấy huy chương về treo vào cây lan của mình. Thế là xong. :D Cái này gọi là giật giải :D
(Em đùa chút anh đừng giận :D)

tuandefzajj

Thành viên tích cực

Em cũng thích lan lắm nhưng không có thời gian.
Câu hỏi của anh quá dễ trả lời: Đến hội thi lan, anh nào đạt giải nhất, giải vàng, lừa lúc người ta không để ý, nhảy vô giật lấy huy chương về treo vào cây lan của mình. Thế là xong. :D Cái này gọi là giật giải :D
(Em đùa chút anh đừng giận :D)
ý kiến hay.em cũng định làm như b.nhưng có lẽ đặt làm cái huy chương về treo cho đỡ buồn.:D:D:D:D:D:D:Dchem thế thôi k anh cù lại giậnX_X

GIA KHỔNG HUỲNH

Thành viên tích cực

cảm ơn bác cù chia sẻ nhửng đoa hoa lang thật tuyệt vời , qua đẹp rất đẹp

culanluasg

Super Moderator

có một sự thật không thể chối cãi và đôi khi cũng là hạt sạn làm nản lòng người chơi lan,giải thưởng bị trao nhầm bời các mối quan hệ bên ngoài và khả năng kém cỏi của BGK ở một số kỳ thi !!!
bạn có thể lấy làm lạ ,đã làm ban giám khảo tại sao lại kém cỏi ,ngày nay với Internet ,chỉ một cái click chuột là có vô vàn thông tin,những bác làm giám khảo nếu không chịu cập nhật cứ mãi bobo với những kiến thức cũ của mình thì việc chấm thi lan nhầm lẫn hay chưa nhìn ra chân giá trị của cây lan âu cũng là lẽ thường !!!

khietcsc

Thành viên

Ko riêng gì hội thi Lan. Tất cả các cuộc thi trong nước đều có sạn từ: Nhiếp ảnh, Thể thao, Văn chương, Nghệ thuật... Chính vì lẽ đó mà VN sẽ ko tiến bộ được cho tới khi người ta nhận ra giá trị của "sự thật".

tuangiao21

Thành viên mới

anh cù ơi giờ giống cat nào quý nhất,cuối tháng em qua đài loan chơi nghe nói bên đó catlayya là nhiều lắm em muốn mua,anh tư vấn dùm em trước nha anh

culanluasg

Super Moderator

những cây lan quý ,hàng xổ số theo cách gọi của anh em việt Nam đều ở trong nước không có ở Xứ Dài bạn ah,bên đó họ chỉ trồng lan công nghiệp ,kiểu chơi khác xa xứ ta

culanluasg

Super Moderator

trên cánh hoa dendrobium

trên Mokara

ảnh caremvn (cayxanh.net)

trên cattleya (ảnh cobebandiem)

một số bạn đã chuẩn bị kỹ càng cho kỳ thi lan nhưng khi hoa trổ thì bị cháy cánh(nói theo cách anh em chơi lan) do đó để khắc phục tình trạng này phải xịt trừ bọ trĩ ở giai đoạn trong lưỡi mèo đối với cattleya

saricop

Thành viên mới

những cây lan quý ,hàng xổ số theo cách gọi của anh em việt Nam đều ở trong nước không có ở Xứ Dài bạn ah,bên đó họ chỉ trồng lan công nghiệp ,kiểu chơi khác xa xứ ta
anh có thể giới thiệu vài cây(có hình càng tốt) cùng chủ nhân của nó để mọi người(trong đó có em) được mở rộng tầm mắt được không ạh....

culanluasg

Super Moderator

anh có thể giới thiệu vài cây(có hình càng tốt) cùng chủ nhân của nó để mọi người(trong đó có em) được mở rộng tầm mắt được không ạh....
bạn có thể xem qua topic Những Cây Cattleya danh tiếng

VUVANDO_CT

Thành viên

bạn có thể xem qua topic Những Cây Cattleya danh tiếng
Chú Thuận ơi! Anh Khương có cho con coi mấy cây bên ĐL báo giá cây đẹp mà giá cũng khủng nữa!
Mình qua đó không mua được cây đẹp đâu vì không có người dẫn đường phải không Chú?