Làm sanh bonsai

tuyencaycanh

Thành viên
Mọi người cho mình hỏi làm sanh bonsai thì nên trồng từ hạt hay giâm cành. Ưu và nhược điểm của từng phương pháp. Cảm ơn mọi người.

Kihieulam

Thành viên tích cực
Mọi người cho mình hỏi làm sanh bonsai thì nên trồng từ hạt hay giâm cành. Ưu và nhược điểm của từng phương pháp. Cảm ơn mọi người.
Tùy thuộc vào anh thôi, mỗi loại có một cái hay, cành có ưu điểm là có thể chọn những cành già, đã có những khúc co đẹp hoặc tay bông, chỉ cần chiết ra là chơi được luôn tuy nhiên nhược điểm là bệ kém, nếu muốn bệ đẹp phải biết cách nuôi đúng cách và cần thời gian lâu. Hạt thì có ưu điểm nhanh lớn, bệ đẹp nếu làm đúng cách, tuy nhiên nhược điểm là non.

tuyencaycanh

Thành viên
Trả lời: Re: Làm sanh bonsai

Tùy thuộc vào anh thôi, mỗi loại có một cái hay, cành có ưu điểm là có thể chọn những cành già, đã có những khúc co đẹp hoặc tay bông, chỉ cần chiết ra là chơi được luôn tuy nhiên nhược điểm là bệ kém, nếu muốn bệ đẹp phải biết cách nuôi đúng cách và cần thời gian lâu. Hạt thì có ưu điểm nhanh lớn, bệ đẹp nếu làm đúng cách, tuy nhiên nhược điểm là non.
Cám ơn bạn.

tranhoan-PT

Thành viên tích cực
Cây cành ưu điểm nhanh thành cây, nhanh già , hoàn thiện trông cây nhẹ nhàng , yếu điểm khó trồng lúc ban đầu . cây hạt ưu điểm rễ trồng , nhưng lâu già như góp ý trên . phần bệ thường bị thô , mình ko thích cây trồng hạt lắm . trừ cây đặc sắc .

sieubip07

Thành viên
Cây gieo hạt uốn từnhỏ xíu nên được hoàn toàn như ý,nên làm cây mini dễ hơn. Về bộ rễ nếu cắt và xếp từ bé cũng ko khác cây giâm hay chiết.

honglong237

Thành viên tích cực
theo kinh nghiệm thì nên giâm cành anh ạ. bộ rễ cây râm, chiết đẹp hơn bộ rễ cây hạt. với sanh , đặc điểm nhiều rễ là đặc trưng của nó, cây râm,chiết là cây đem lại cho sanh bộ rễ đẹp nhất .

Ví dụ nhỏ về bộ rễ của cây sanh râm sẽ là ưu thế cho việc ký đá , kí đá 1,5 năm đó anh

Thêm cho bạn cái hình cho có động lực chơi sanh râm cành

[/IMG]

theo kinh nghiệm thì nên giâm cành anh ạ. bộ rễ cây râm, chiết đẹp hơn bộ rễ cây hạt. với sanh , đặc điểm nhiều rễ là đặc trưng của nó, cây râm,chiết là cây đem lại cho sanh bộ rễ đẹp nhất .

Ví dụ nhỏ về bộ rễ của cây sanh râm sẽ là ưu thế cho việc ký đá , kí đá 1,5 năm đó anh

Thêm cho bạn cái hình cho có động lực chơi sanh râm cành

[/IMG]
cái nhà bác Giang Thanh Sơn này cao thủ thật.

maritime

Thành viên
Theo em thì bác nên làm từ cành.vì nó nhanh được hành xử em nó hơn. chứ trồng hạt vừa lâu mà bệ ko đẹp