Làm lại cây lần thứ 2 - chỉ sau hai tiếng chặt chém đổi đời hay hỏng cây????????

TapBonsai

Thành viên tích cực
Làm lại cây lần thứ 2 - chỉ sau hai tiếng chặt chém đổi đời hay hỏng cây????????

Như TBS đã hứa, Ngắm đi ngắm lại thì cây sộp thế hạc lập đã được phá thế lần thứ nhất và đưa lên diễn đàn xin góp ý của ACE đã được TBS chỉnh sửa và uốn lại đường đi thân một lần nữa. Hôm nay TBS tiếp tục đưa lên cây đã sửa hoàn chỉnh nhưng chưa tháo dây mong ace tiếp tục góp ý để cây hoàn chỉnh hơn ạ.

Cây lúc chỉnh sửa lần một:

Một hướng khác:

Ngắm kỹ thì tàn thứ hai và tàn ngọn bị trùng phương, làm thành một đường thẳng khá nhức mắt và khó chịu.
TBS đã bẻ tiếp một lần nữa phá sự trùng lặp và tạo ra 3 tàn đuổi nhau nhìn khá mềm mại và đẹp hơn. Hôm nay chia sẻ cùng ace và xin ý kiến các bạn lần nữa cho cây hoàn thiện hơn.

Cây sau khi chỉnh sửa lần 2:

Góc khác:

Mong ace cho ý kiến góp ý. TapBonsai Xin chân thành cảm ơn!

haibien

Quản Lý Viên
Trả lời: Làm lại cây lần thứ 2 - chỉ sau hai tiếng chặt chém đổi đời hay hỏng cây????

Chưa hình dung dc lắm nhưng làm thế này khó khép dc tàn bố ạ.

TapBonsai

Thành viên tích cực
Trả lời: Làm lại cây lần thứ 2 - chỉ sau hai tiếng chặt chém đổi đời hay hỏng cây????

Chưa hình dung dc lắm nhưng làm thế này khó khép dc tàn bố ạ.
Khép tàn kiểu gì hai biên nhỉ...

haibien

Quản Lý Viên

Khép tàn kiểu gì hai biên nhỉ...
Tàn hay là tán đó bố.
Làm cây thường khép dc tàn hình tam giác để giống tự nhiên và cho nó tự nhiên.

TapBonsai

Thành viên tích cực

Tàn hay là tán đó bố.
Làm cây thường khép dc tàn hình tam giác để giống tự nhiên và cho nó tự nhiên.
À, tổng thể tàn cây vẫn theo hình tam giác bình thường haibien ạ. Đặc biệt sẽ khoe đường chạy của thân ở bên trái rất hay. Nhìn tổng thể vẫn là hình tam giác, cân đối haibien ạ...

À, tổng thể tàn cây vẫn theo hình tam giác bình thường haibien ạ. Đặc biệt sẽ khoe đường chạy của thân ở bên trái rất hay. Nhìn tổng thể vẫn là hình tam giác, cân đối haibien ạ...
Khép tàn là nhìn cho nó có sự ấm áp. Tránh sự rời rạc
Còn tàn cây nó có dăm 7 loại anh ạ, có thể tam giác cân, đều, vuông hay là hình nửa vầng trăng, trăng khuyết, chiếc ô (dù)....
suy cho cùng khép tàn để cây nhìn cổ thụ ấm áp hơn

TapBonsai

Thành viên tích cực

TBS hi vọng ngày mai sẽ nhận được nhiều lời nhận xét của ace hơn về việc chỉnh sửa lần 2 này để TBS rút kinh nghiệm và chỉnh sửa lại nếu thấy đẹp hơn và nhận xét chính xác, hiệu quả... Hẹn gặp lại vào ngày mai, TBS đi ngủ đây, không xem đá bóng nữa... :D
==================================
Khép tàn là nhìn cho nó có sự ấm áp. Tránh sự rời rạc
Còn tàn cây nó có dăm 7 loại anh ạ, có thể tam giác cân, đều, vuông hay là hình nửa vầng trăng, trăng khuyết, chiếc ô (dù)....
suy cho cùng khép tàn để cây nhìn cổ thụ ấm áp hơn
Cảm ơn Tieucanh.Nonbo góp ý... điều này TBS cũng biết sơ sơ rồi... :D cũng đủ để hình dung tạo hình cho các phôi tương lai bạn ạ :D. Chúc bạn vui vẻ...

haibien

Quản Lý Viên

Dạ vâng,chúc bố ngủ ngon.

Phong_Trần

Thành viên tích cực

Hình như bố đang chọn mặt này làm mặt tiền nhưng như con thấy nếu để mặt này làm mặt tiền thì chi 1 bị uốn ngược lại nhìn ko tự nhiên lắm và chi 2 thì đè lên chi 1 thì phải.
Nhìn ảnh dưới sẽ thấy cảm giác nó ko tự nhiên nếu trên ảnh 1 thì cảm giác vừa mắt nhưng nếu nhìn tận mắt con sợ hơi tức mắt ko . Lấy luôn ảnh dưới làm chuẩn chọn làm mặt tiền . Chi 1 cho nó bay về đúng đường của nó vặn chi 2 đối diện chi 1 có hợp lý hơno bố . Diễn tả thế àny khó quá . hic

TapBonsai

Thành viên tích cực

Hình như bố đang chọn mặt này làm mặt tiền nhưng như con thấy nếu để mặt này làm mặt tiền thì chi 1 bị uốn ngược lại nhìn ko tự nhiên lắm và chi 2 thì đè lên chi 1 thì phải.
Nhìn ảnh dưới sẽ thấy cảm giác nó ko tự nhiên nếu trên ảnh 1 thì cảm giác vừa mắt nhưng nếu nhìn tận mắt con sợ hơi tức mắt ko . Lấy luôn ảnh dưới làm chuẩn chọn làm mặt tiền . Chi 1 cho nó bay về đúng đường của nó vặn chi 2 đối diện chi 1 có hợp lý hơno bố . Diễn tả thế àny khó quá . hic
Cảm ơn Phong_Trần đã góp ý. TBS hiểu diễn tả của PT rồi, tức là sẽ uốn lại theo lối thường làm (thứ tự xắp xếp các chi sẽ là: phải - trái; trước - sau) đúng không ạ. TBS sẽ xem lại cách bố trí tay tán xem thế nào. Góc chụp có lẽ khó nhìn nhưng các tàn đều đuổi nhau chứ không đè chi bạn ạ. Đè chi thì hỏng cây rồi còn gì :D

TapBonsai

Thành viên tích cực

Theo sự góp ý của mọi người có lẽ TBS sẽ để thêm 2 tàn nữa như thế này cho cân cây hơn, ace góp ý xem hợp lý chưa ạ:

seamen

Thành viên

Em thấy thêm chi bên trái hình này là hợp lý rồi, tạo ra được đôi cánh bay lên (Chi phải (3), trái (2)). Nhưng ý kiến cá nhân em thấy cả hai cánh nên uốn rũ, xuôi theo thân chút nhìn giống Hạc hơn. Chi đầu tiên (1) nên vặn xuôi xuống về phía sau tạo thành đuôi hạc, như thế sẽ không bị trùng chi đuôi (1) và chi cánh phải (3). Ngọn từ chi 3 nên uốn ngược về sau một chút và điểm dừng của ngọn thì hướng về phía người xem.
Vài ý kiến cá nhân, có gì chưa đúng bác bỏ qua cho em nhé!
Chúc bác sớm có tác phẩm đẹp!

Theo sự góp ý của mọi người có lẽ TBS sẽ để thêm 2 tàn nữa như thế này cho cân cây hơn, ace góp ý xem hợp lý chưa ạ:

hoanghon241

Thành viên tích cực

anh ơi cho em hỏi đè chi và thứ tự sắp sếp phải trái trước sau là thế nào ạ. chúc anh có tp đẹp trong tương lai
cây anh vẽ lại trông đẹp hơn nhiều đó anh

Kihieulam

Thành viên tích cực

Tay bông bác làm rất tuyệt, tuy nhiên bộ rễ buông nếu xử lý cho nghệ thuật nữa lại càng tuyệt, chúc mừng bác!

TapBonsai

Thành viên tích cực
Re: Làm lại cây lần thứ 2 - chỉ sau hai tiếng chặt chém đổi đời hay hỏng cây????????

anh ơi cho em hỏi đè chi và thứ tự sắp sếp phải trái trước sau là thế nào ạ. chúc anh có tp đẹp trong tương lai
cây anh vẽ lại trông đẹp hơn nhiều đó anh
Cảm ơn bạn. Tức là khi làm cây thường thì lấy tàn đầu tiên là tàn bên trái, tàn thứ hai là tàn bên phải, tàn thứ 3 là tàn đằng sau, tàn thứ 4 là tàn đằng trước, tàn 5 lại là tàn trái (hoặc phải), tàn 6 là tàn phải (hoặc trái)... Có thể bố trí thêm một số tàn phông cho ấm tàn. Tựu chung lại là bố trí làm sao cho cây cân đối, hài hòa về tổng thể là được bạn ạ.
Tay bông bác làm rất tuyệt, tuy nhiên bộ rễ buông nếu xử lý cho nghệ thuật nữa lại càng tuyệt, chúc mừng bác!
Cảm ơn Kihieulam :D
Em thấy thêm chi bên trái hình này là hợp lý rồi, tạo ra được đôi cánh bay lên (Chi phải (3), trái (2)). Nhưng ý kiến cá nhân em thấy cả hai cánh nên uốn rũ, xuôi theo thân chút nhìn giống Hạc hơn. Chi đầu tiên (1) nên vặn xuôi xuống về phía sau tạo thành đuôi hạc, như thế sẽ không bị trùng chi đuôi (1) và chi cánh phải (3). Ngọn từ chi 3 nên uốn ngược về sau một chút và điểm dừng của ngọn thì hướng về phía người xem.
Vài ý kiến cá nhân, có gì chưa đúng bác bỏ qua cho em nhé!
Chúc bác sớm có tác phẩm đẹp!
Cảm ơn bạn, mình sẽ lưu ý góp ý của bạn. Chúc bạn sk!