kt cho cây chưa từng được nói đến

lê văn phú

Thành viên
kính chào ae trên diễn đàn hôm nay em xin chia sẻ kt ươm cây rất hiệu quả với mong muốn mọi người cùng có cây chơi khi ta có giống(nhánh cây) kt này hiệu quả hơn kt ươm cây trong( môi trường sương mù) mà em đã giới thiệu trước đây bởi kt này rất đơn giản dể thực hiện dù cây nhỏ hay lớn đều làm được (nếu bạn nào vừa ý xin cho thank để nhiều người biết đến kt này nhé
1/ dùng chậu( hay bất cứ thứ gì có thể chứa nươc) đổ nước vào , xếp đá vào cao hơn mặt nước 5mm ,đặt các nhánh cây mà mình muốn ươm cây làm giống( chú ý lá cây đã được vặt hết là cây lá lớn còn cây lá nhỏ thì không cần vặt lá) đặt đồ vật đã thấm nước vào giữa đoạn cành ở trên sau đó đưa vào mát để coi như xong chúc các bạn thành công nhanh hơn bất cứ cách ươm cách giâm nào

mrkhongbiet

Thành viên tích cực
Nếu có vài hình minh hoạ,
vài dòng lý giải tại sao...
...
E nghĩ sẽ "hấp dẫn" hơn rất nhiều ạ^^

dungmap124

Thành viên
kính chào ae trên diễn đàn hôm nay em xin chia sẻ kt ươm cây rất hiệu quả với mong muốn mọi người cùng có cây chơi khi ta có giống(nhánh cây) kt này hiệu quả hơn kt ươm cây trong( môi trường sương mù) mà em đã giới thiệu trước đây bởi kt này rất đơn giản dể thực hiện dù cây nhỏ hay lớn đều làm được (nếu bạn nào vừa ý xin cho thank để nhiều người biết đến kt này nhé
1/ dùng chậu( hay bất cứ thứ gì có thể chứa nươc) đổ nước vào , xếp đá vào cao hơn mặt nước 5mm ,đặt các nhánh cây mà mình muốn ươm cây làm giống( chú ý lá cây đã được vặt hết) đặt đồ vật đã thấm nước vào giữa đoạn cành ở trên sau đó đưa vào mát để coi như xong chúc các bạn thành công nhanh hơn bất cứ cách ươm cách giâm nào
Khó hiểu thật:-??
Xếp loại đá nào anh, lớn hay nhỏ?
Đặt các nhánh cây vào đâu?, cắm vào đá phải ko anh và phải cắm bao sâu?
Đồ vật đã thấm nước ví dụ là gì vậy anh, và em ko hiểu là đặt ntn?
Xin ít hình minh họa đi anh:p

nguyenvanhakg

Thành viên
TX BẠN MÌNh NÓI NHƯ VẦY khi bạn cắt 1 nhánh cây có cái co đẹp bạn thích nhưng bạn phải vứt bỏ nhưng bạn làm theo mình bạn sẻ có cây mới như mong muốn vui không bạn??????
mình cũng không hiểu chỗ mà bạn nói, sau khi đặt cây lên mặt đá, bạn nói: "đặt đồ vật đã thấm nước vào giữa đoạn cành ở trên" là sao hả bạn?

tangkiem

Thành viên mới
có lẽ là như vầy :
1- Một vật chứa nước, lót đá vào cho nhô cao hơn mặt nước 5cm (mục đích là không để nhánh cây giống ngập trong nước).
2- Đặt nhánh cây giống lên phần đá nhô cao, nhớ là không để chạm nước kể cả phần gốc.
3- Lấy vải đã thấm nước trùm phần trên đã được lặt hết lá của nhánh giống. (phần vải này phải chạm tới phần nước phía dưới)
4- Đem để vào trong mát.

Theo thuyết đoán mò là vậy! :D
Bác chủ cho hình minh họa đê!!!!!!!!

dungmap124

Thành viên
1/ dùng chậu( hay bất cứ thứ gì có thể chứa nươc) đổ nước vào , xếp đá vào cao hơn mặt nước 5mm ,đặt các nhánh cây mà mình muốn ươm cây làm giống( chú ý lá cây đã được vặt hết) đặt đồ vật đã thấm nước vào giữa đoạn cành ở trên sau đó đưa vào mát để coi như xong chúc các bạn thành công nhanh hơn bất cứ cách ươm cách giâm nào
có lẽ là như vầy :
1- Một vật chứa nước, lót đá vào cho nhô cao hơn mặt nước 5cm (mục đích là không để nhánh cây giống ngập trong nước).
2- Đặt nhánh cây giống lên phần đá nhô cao, nhớ là không để chạm nước kể cả phần gốc.
3- Lấy vải đã thấm nước trùm phần trên đã được lặt hết lá của nhánh giống. (phần vải này phải chạm tới phần nước phía dưới)
4- Đem để vào trong mát.

Cái này hỉu nè, mà chờ chủ top xác nhận đã tránh làm bậy hư cây:)):)):)):))

lê văn phú

Thành viên
Khó hiểu thật:-??
Xếp loại đá nào anh, lớn hay nhỏ?
Đặt các nhánh cây vào đâu?, cắm vào đá phải ko anh và phải cắm bao sâu?
Đồ vật đã thấm nước ví dụ là gì vậy anh, và em ko hiểu là đặt ntn?
Xin ít hình minh họa đi anh:p
ok xin lỗi (đá nào cũng được , đặt nằm trên đá ,vd áo thun hay bao bố , với 3cm bạn đặt 1cm giữa )

lê văn phú

Thành viên
có lẽ là như vầy :
4- Đem để vào trong mát.

bạn đã xem qua phần mình nói bạn nói rất hay không ngờ diễn đàn này còn có nhân tài như thế ...

huutien02

Thành viên tích cực
tính vẽ vời 1 ít kỹ thuật của anh cho mọi người dễ hiều nhưng bản thân em cũng ...chưa hiểu.

_Kim Khánh_

Thành viên tích cực
Túm lại là trăm nghe kg bằng một thấy.

Tính tui nhát gan, tất cả những cái gì "sáng tạo" thì trước tiên tui sẽ tham khảo và sẽ thực hiện nếu nó đã được kiểm chứng.