Kinh nghiệm xây bể cá trên sân thượng

tuantv

Thành viên
Em đang xây nhà ở, có dự kiến xây một bể cá nhỏ trên sân thượng vừa để nuôi cá cảnh và chủ yếu là làm mát cho vườn cây. Ai có kinh nghiệm về vụ này chia sẻ với ah ví dụ về chống thấm, thiết kế bể, kích thước phù hợp... Có hình ảnh thì càng tốt ah :D Cảm ơn các ace!
Hình ảnh copy internet

tuantv

Thành viên
Ca này có vẻ khó, ko ai chia sẻ cả :D Em thì sợ nhất là chống thấm thế nào thôi

Stobeornottobe07

Thành viên
Vụ chống thấm tôi có thể giúp bạn, các vụ khác thì không.
Đơn giản nhất là bạn làm đáy bể ( và toàn bộ bể) cách biệt, không liên kết với trần, tường .Tức là khi xây, bạn dùng vật liệu ngăn cách toàn bộ bể với trần và tường, sẽ tránh được nứt xé do chênh lệch độ co ngót các vật liệu. Khi chưa có xitec ai xây nhà tầng cũng xây bể trên sân thượng cả.

huynhtk

Thành viên
với dt nhỏ ,em xây hồ cá koi thì đẹp nhưng làm cách sàn thì không đẹp ,a có cách này ,a đang áp dụng e tham khảo , sàn sân thượng để nguyên ,mua sika llatex chống thấm về trộn với xi năng cáng dày 1 phân , sau đó mua vải nilon trong dày 12 hoặc 14 dem , khổ đôi 1,4m, về rọc ra thành 2,8m lót vào và đổ lên lớp bê tông cốt thép nữa rồi xây thành hồ ngang tầm dưới gối , là đúng đẹp

CanhDaNang

Thành viên
Bạn lưu ý : Tránh đặt bể cá này ngay trên nơi thờ tự hoặc phòng ngủ , nếu ko thể tránh đựoc thì nên bỏ ý định này đi . Thân !

Lê Văn Quý

Thành viên
anh ơi không thể làm bể cá trên phòng thờ vậy làm vườn cây trên sân thượng(trên phòng thờ) có được không anh ơi? anh chỉ bảo em chút ít! thank anh nhiều!

CanhDaNang

Thành viên
anh ơi không thể làm bể cá trên phòng thờ vậy làm vườn cây trên sân thượng(trên phòng thờ) có được không anh ơi? anh chỉ bảo em chút ít! thank anh nhiều!
Ngay trên khu vực tâm linh , tốt nhất nên tránh . Trồng cây bạn sẽ bón phân , đi lại ... Những cái đó nằm trên đầu tổ tiên , thần thánh vẫn là không tốt .

Lê Văn Quý

Thành viên
Ngay trên khu vực tâm linh , tốt nhất nên tránh . Trồng cây bạn sẽ bón phân , đi lại ... Những cái đó nằm trên đầu tổ tiên , thần thánh vẫn là không tốt .
cám ơn anh rất nhiều! nhà em là nhà ống 2 tầng, tầng 2 bố trí phòng ngủ và phòng thờ vậy là sân thượng không chơi được cái gì rồi anh nhỉ? em mới kiếm được mấy cái cây về đặt trên sân thượng (phía trên phòng thờ) nghe anh nói thế thì hết đất để chơi rồi.