Khi dân Kỹ thuật chơi cây cảnh

mrkhongbiet

Thành viên tích cực
bản nháp thiết kế chậu chữ nhật 210mm x 350mm
em vẽ nháp để mai làm khuôn đúc vài cái chậu trồng cây phôi. mời các Bác xem cho vui
Nhớ chụp hình quy trình làm hen anh zai, chứ vẽ thế kia thì e cũng vẽ đc, chỉ có điều làm chậu thật e ko bik làm @@

vitnuong

Thành viên tích cực
Vừa thiếu vừa thừa thông số kỹ thuật và thiếu hình phối cảnh. :D
Thiếu và thừa ở chỗ nào bạn chỉ giúp để mình rút kinh nghiệm
Thông số kỹ thuật của chậu và vật liệu
- Vật liệu đúc chậu: Xi-măng, cát vàng theo cấp tỷ lệ (thể tích): 1xi-măng : 4 cát vàng sàng + 0,5 nước
- Mác Vữa dự kiến là 20Mpa (khoảng 200kg/cm2) >:)
==================================
cho xin cai hinh 3d di a trai
Nói ra lại xấu hổ. Mình là dân Cầu - Đường. Toàn dùng bản vẽ 2D quen rồi nên chả dùng 3D như dân Kiến Trúc hay dân Máy, vì không có nhu cầu nên mình không học 3D. bạn là kỹ sư mô phỏng thì làm cái 3D xem nó hoàn thiện ra sao?
Nhớ chụp hình quy trình làm hen anh zai, chứ vẽ thế kia thì e cũng vẽ đc, chỉ có điều làm chậu thật e ko bik làm @@
Mình vẽ nháp để làm khuôn trước. mình sẽ update quá trình làm khuôn để anh em ném đá cho vui

Thông số kỹ thuật của chậu và vật liệu
- Vật liệu đúc chậu: Xi-măng, cát vàng theo cấp tỷ lệ (thể tích): 1xi-măng : 4 cát vàng sàng + 0,5 nước
- Mác Vữa dự kiến là 20Mpa (khoảng 200kg/cm2) >:)
Cái bản vẽ này chưa "xài " được ...Chậu có kt như thế này sẽ không đẹp và t.phẩm trông không bắt mắt (tỷ lệ c.đ.m) chưa phù hợp.
-Mác vữa :cũng không cho cái chậu có độ bền với mác vữa này.(do tác động của phân bón+ nước tưới...)Tôi thường sd:1xi+2 cát vàng,Nhiều chậu sd đến 1 xi+1 cát ...
Đôi lời góp vào để Anh có một số chậu do mình t/tác ;Chắc anh không "buồn" vì sự góp ý này...8->

vitnuong

Thành viên tích cực
Cảm ơn kinh nghiệm quý của Chú. Cháu sẽ điều chỉnh tỷ lệ Xi-cát
Chú cho cháu hỏi tỷ lệ: dài: rộng; Miệng: đáy bao nhiêu là phủ hợp?
Cảm ơn chú

vohungdung

Thành viên
Như vậy mới thành cái thố hình chử nhật thôi, chưa thành cái chậu (vẽ thiếu vành chậu)

thanhtiena5

Thành viên tích cực
Nói ra lại xấu hổ. Mình là dân Cầu - Đường. Toàn dùng bản vẽ 2D quen rồi nên chả dùng 3D như dân Kiến Trúc hay dân Máy, vì không có nhu cầu nên mình không học 3D. bạn là kỹ sư mô phỏng thì làm cái 3D xem nó hoàn thiện ra sao?
e ko phải mô phỏng chuyển động trong các phần mềm cad đâu a, mà là calculation tức là tính toán mô phỏng cơ học đó

vitnuong

Thành viên tích cực
Như vậy mới thành cái thố hình chử nhật thôi, chưa thành cái chậu (vẽ thiếu vành chậu)
cảm ơn Bác. em cũng định vẽ nhưng nghĩ là để trông cây phôi nên bỏ để khi đúc cho rễ. khi làm khuôn em sẽ cho vào theo cách đơn giản nhất
tranh thủ buổi trưa vẽ thử e này xem sao

đúng là dân chuyên nghiệp có khác. chậu này đẹp đó nhưng không có kích thước để làm khuôn

Cảm ơn kinh nghiệm quý của Chú. Cháu sẽ điều chỉnh tỷ lệ Xi-cát
Chú cho cháu hỏi tỷ lệ: dài: rộng; Miệng: đáy bao nhiêu là phủ hợp?
Cảm ơn chú
====
Anh hỏi tôi trả lời..."cho dù..."8->
Tôi thường làm chậu có k/thước như sau:
-17X 24X6
-(m 23x34),(d 20 x31) cao 8.
-(m 21 x35.5), (đ 18 x 32.5) cao 8 .
- 50 x80 x 8.
@ ĐVT: cm; m=miệng,đ= đáy; Số đo trên trên được đo bên ngoài (phủ bì) .
Chúc Anh thành công.

vitnuong

Thành viên tích cực
====
Anh hỏi tôi trả lời..."cho dù..."8->
Tôi thường làm chậu có k/thước như sau:
-17X 24X6
-(m 23x34),(d 20 x31) cao 8.
-(m 21 x35.5), (đ 18 x 32.5) cao 8 .
- 50 x80 x 8.
@ ĐVT: cm; m=miệng,đ= đáy; Số đo trên trên được đo bên ngoài (phủ bì) .
Chúc Anh thành công.
Cảm ơn chú. cháu sẽ tham khảo các kích thước chậu của chú
thấy rất thích nhưng với mình thì .....thanks rất nhiều
thì cứ nghịch cho vui Bác ạ :D

tuanluong

Thành viên
em cứ theo kiểu đúc chậu truyền thống của nhà em là 1 xi 2 cát :)) cái nào muốn làm đế cứng để kê đôn bỏ đồ nặng thì 1-1 gia cố thép cho chắc :))

huanpv

Thành viên
cảm ơn Bác. em cũng định vẽ nhưng nghĩ là để trông cây phôi nên bỏ để khi đúc cho rễ. khi làm khuôn em sẽ cho vào theo cách đơn giản nhất

đúng là dân chuyên nghiệp có khác. chậu này đẹp đó nhưng không có kích thước để làm khuôn
Trồng phôi thì lấy tấm cốppha ra mà cắt lấy 2 dài-2 ngắn mà đúc... cần gì phải công phu thế???:-?? nhức đầu

dungvan

Moderator
Tôi chỉ tán gẫu cho vui, đây đâu phải D Đ về chuyên ngành kỹ thuật nên đâu cần bàn chi tiết về bản vẽ kỹ thuật chuẩn, miễn là bạn hiểu và triển khai nó trên thực tế được là OK. Còn tất nhiên nếu bàn về bản vẽ kỹ thuật thì đúng là vừa thiếu vừa thừa. :D
Quên chuyện thiếu thừa đi bạn nhé.

Trồng phôi thì lấy tấm cốppha ra mà cắt lấy 2 dài-2 ngắn mà đúc... cần gì phải công phu thế???:-?? nhức đầu
Người ta muốn làm chuẩn thì cũng có sao đâu bạn. Còn nếu nói như vậy thì tôi toàn nuôi phôi bằng thùng xốp và máng đựng vữa xây dựng bỏ đi, cần gì phải đúc.:D

vitnuong

Thành viên tích cực
Bệnh nghề nghiệp khổ thế đấy Bác ạ. vẽ tí cho vui thôi chứ dân công trình bọn em thiết kế trên bản vẽ và sản phẩm sau cùng khác nhau xa lắm

orchcactus

Thành viên
Bệnh nghề nghiệp khổ thế đấy Bác ạ. vẽ tí cho vui thôi chứ dân công trình bọn em thiết kế trên bản vẽ và sản phẩm sau cùng khác nhau xa lắm

Giờ thì mình đã hiểu tại sao đường uốn lượn lên xuống, cầu gập nghềnh khó đi :-??@-) dọt lẹ