Khả năng liền sẹo cây lá kim có gì khác biệt???

phong_hd

Thành viên
Mình lập ra Topic này, có 1 số thắc mắc muốn hỏi mọi người về: Khả năng liền sẹo của cây lá kim, có khác biệt gì với khả năng liền sẹo của các loại cây lá khác?
Rất mong nhận được những lời chia sẻ, tranh luận, nhiệt huyết từ các bác cao thủ trên d/đ về khả năng liền sẹo, sinh lí của từng loại cây!
1 câu hỏi khác muốn hỏi các bác nữa là: có phải cây lá kim bao giờ cũng liền sẹo nhanh hơn 1 số loại cây khác (VD: sanh, si,..) không ạ?

Cháu xin trân thành cảm ơn các chú, các bác trên d/đ! Chúc mọi người luôn luôn tìm được nhiều niềm vui trên d/đ!

ThôngXanh1

Thành viên tích cực
cây lá kim khả năng liền sẹo chậm hơn cây lá rộng nha bạn . và khả năng liền sẹo hoàn toàn( sẹo che phủ hoàn toàn vết cắt) là thấp hơn nhiều . vì vậy trước khi cắt 1 cành bạn nên suy nghĩ có nên làm jin hay shari cành đó ko ruì quyết định nhen bạn

phong_hd

Thành viên
cây lá kim khả năng liền sẹo chậm hơn cây lá rộng nha bạn . và khả năng liền sẹo hoàn tòan là thấp hơn nhiều . vì vậy trước khi cắt 1 cành bạn nên suy nghĩ có nên làm jin hay shari cành đó ko ruì quyết định nhen bạn
Cảm ơn bác!
Nhưng có điều, hôm nọ anh Luân - (X.style) có chia sẻ với cháu rằng: khả năng liền sẹo về mặt sinh lí của cây tùng cối cũng như 1 số cây lá kim khác rất nhanh, liệu có phải như vậy không ạ!

ThôngXanh1

Thành viên tích cực
tùng cối, trắc bách diệp, thì khả nang9 tạo sẹo rất mau nhưng sau 1 thời gian sẽ chững lại và ko thể che hoàn toàn vết cắt lớn
cây phi lao thì có thể liền đc sẹo
cây thông thì tỉ lệlien6` sẹo thấp hơn tùng cối

phong_hd

Thành viên
tùng cối, trắc bách diệp, thì khả nang9 tạo sẹo rất mau nhưng sau 1 thời gian sẽ chững lại và ko thể che hoàn toàn vết cắt lớn
Vâng! Thì ra là thế!
Thêm 1 kiến thức mới!

Kihieulam

Thành viên tích cực
cây lá kim khả năng liền sẹo chậm hơn cây lá rộng nha bạn . và khả năng liền sẹo hoàn toàn( sẹo che phủ hoàn toàn vết cắt) là thấp hơn nhiều . vì vậy trước khi cắt 1 cành bạn nên suy nghĩ có nên làm jin hay shari cành đó ko ruì quyết định nhen bạn
9 xác đó, cảm ơn Thông xanh nhiều nhé :)>-,

bonhuen0.1

Thành viên tích cực
quá chuẩn. và bổ sung thêm là khả năng liền sẹo của nó còn phụ thuộc vào nhát cắt của bạn nữa.

lnvinh

Super Moderator
Khả năng liền sẹo của dòng lá kim cao hơn các dòng khác vì do dòng này có chất nhựa chảy ra khi cắt có tác dụng như là 1 màng thuốc bảo vệ mặt thẹ̣o Theo của các dòng là kim cuốn rất nhanh có khả năng cuộn mép rất mạnh nếu dùng giấy bạc chuyên dụng hoặc vải ướt đắp lên thì khả năng cuộn thẹo hoặc thậm chí cuộn kín thẹo còn cao hơn nữa.

phong_hd

Thành viên
Khả năng liền sẹo của dòng lá kim cao hơn các dòng khác vì do dòng này có chất nhựa chảy ra khi cắt có tác dụng như là 1 màng thuốc bảo vệ mặt thẹ̣o Theo của các dòng là kim cuốn rất nhanh có khả năng cuộn mép rất mạnh nếu dùng giấy bạc chuyên dụng hoặc vải ướt đắp lên thì khả năng cuộn thẹo hoặc thậm chí cuộn kín thẹo còn cao hơn nữa.
Cảm ơn bác lnvinh nhiều!