Khám bệnh cho em tên này với!

TTrung

Thành viên tích cực
Lá cây mai của em cứ làm sao ấy ạ.hic.mà em thấy các bác rục rịch nụ nụ gì đó mà cây của em chắc ko ra nổi hoa tết này rùi phải ko ạ? :(.Mà lá cây mai của em thế nào bé tẹo ra :((.Thấy lá các bác to, xanh, đẹp mà thèm :(
Hình đây ạ:
đây là kích thước lá nè ( lá to và 1 lá trung bình ):

Mai Vàng

Thành viên
ka ka có nhiều giống mai khác nhau mà anh,có loại lá nhỏ có loại lá to................

GaTrongCon

Thành viên
em mới chơi mai thôi nhưng em thấy cây của bác nụ quá trời mà bác còn khóc lóc gì nữa, nụ nằm đầy dưới nách lá đó bác.

TTrung

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Khám bệnh cho em tên này với!

em mới chơi mai thôi nhưng em thấy cây của bác nụ quá trời mà bác còn khóc lóc gì nữa, nụ nằm đầy dưới nách lá đó bác.
Ủa đó là nụ hả bác?em thấy nó nhọn nhọn thì nghĩ nó là mầm mọc ra thui à.em ko phải mới chơi mai mà là cây này là cây đầu tiên 8-}.
Cám ơn bác nhiều!để mai ban ngày em coi kỹ lại xem có phải nụ ko nha.thế mà em cứ cầm mấy cái cành vặn tới vặn lui hoài :|

TTrung

Thành viên tích cực
Mà sao mấy bác siêu cao thủ về mai vàng đi qua sao ko chỉ giùm em vài lời :(.
Em ko biết sao cái lá nó cứ bị như thế này,chán quá:

dovanlo

Thành viên Danh Dự
Cây mai của bạn là loại lá nhỏ, dài.
Cây của bạn cũng có bị nhiểm nhẹ các loại sâu bệnh.
Cây của bạn mùa này không nên chơi hoa, còn mới quá mà.
Sau khi bứng cây sẽ dùng năng lượng dự trử trong thân mà ra đọt mới, nên chăm sóc ngừa sâu bệnh cho cơi lá này tốt nó sẽ quang hợp trả lại dưởng chất cho cây lo cho đàn em là cơi thứ 2, cơi thứ 2 nếu được chăm sóc kỷ, khỏe mạnh mới đủ sức làm lụng nuôi cho em nó học hết đại học...
Thân!

TTrung

Thành viên tích cực
Cây mai của bạn là loại lá nhỏ, dài.
Cây của bạn cũng có bị nhiểm nhẹ các loại sâu bệnh.
Cây của bạn mùa này không nên chơi hoa, còn mới quá mà.
Sau khi bứng cây sẽ dùng năng lượng dự trử trong thân mà ra đọt mới, nên chăm sóc ngừa sâu bệnh cho cơi lá này tốt nó sẽ quang hợp trả lại dưởng chất cho cây lo cho đàn em là cơi thứ 2, cơi thứ 2 nếu được chăm sóc kỷ khỏe mạnh mới đủ sức làm lụng nuôi cho em nó học hết đại học...
Thân!
Cám ơn anh nhiều!!!
Ko nên chơi hoa vậy giờ phải bứt hết nụ đi ạ?
Em phải phun thuốc gì để trị sâu bệnh anh?
Anh Lô nói hay quá, :-B
Cây mai nầy giống Mai niềm trung phải ko a lo và chủ nhân?
Em cũng ko bít là mai gì nữa anh ạ.

dovanlo

Thành viên Danh Dự
Trả lời: Re: Khám bệnh cho em tên này với!

Cám ơn anh nhiều!!!
Ko nên chơi hoa vậy giờ phải bứt hết nụ đi ạ?
Em phải phun thuốc gì để trị sâu bệnh anh?
Anh Lô nói hay quá,...
Không cần bứt nụ đâu bạn ạ, cứ để tự nhiên cho nó phát triển thuận theo mùa vụ.
Sâu bệnh thì đã có nhiều topic nói tới rồi, bạn xem lại trong box mai nhen, lưu ý lúc mai chuẩn bị ra cơi đọt mới và lúc lá còn non.

dovanlo

Thành viên Danh Dự
Trả lời: Re: Khám bệnh cho em tên này với!

Cây mai nầy giống Mai miền Trung phải ko a Lô và chủ nhân?
Không đâu bạn Vinh ạ, lá cây mai này giống lá mai sẻ hoa 5 cánh và cực kỳ sai hoa của miền Nam