Kỹ thuật trồng lan hồ điệp trăm hoa

tuananh14391

Thành viên mới
trồng dớn mềm tốt nhưng phải tưới phun sương và kiểm sóat nước rất chặt bạn ah
Dạ cảm ơn a.Do mấy cây hồ điệp này bị mất sức nên 1 tuần em phum B1+thuốc kích rễ 1 lần và bón phân tan chậm vào gốc,lâu lâu xịt thuốc nấm Ridomil 1 lần, như thế ổn chưa a?

tuananh14391

Thành viên mới
A Thuận ơi cho e hỏi:cây hồ điệp nhà e ra lá mới nhưng lá mới bị những nốt u cục,sần sùi,chỉ lớn bằng lá ổi là ko lớn được nữa,bị như vậy là bị gì vậy a?cách phòng trị như thế nào ạ?.Cảm ơn a.

pansynhim

Thành viên mới
khi nào có rễ mới bám chậu ,mới bỏ phân bạn ah
bác Cù ơi! em mới mua 2 cây lan hd mini ngta nói nó duoc 6thang rùi,e đem về trồng giá thể bằng than,thay giá thể được 1 ngày e thấy nó xuất hiện đốm trắng nhạt trên lá non nư hình

bác góp ý dùm e nên dùng thuốc gì? hay làm cách nào để e nó khỏi lan rộng ra nua ?
cám ơn bác và anh em góp ý dùm!!!!

culanluasg

Super Moderator
không phải quá lo lắng dùng carban hay topsin M xịt cho nó hai lần cách một tuần là xong hãy quên nó đi ,nhớ giá thể phải có thời gian khô hẳn với những cây như thế

pansynhim

Thành viên mới
không phải quá lo lắng dùng carban hay topsin M xịt cho nó hai lần cách một tuần là xong hãy quên nó đi ,nhớ giá thể phải có thời gian khô hẳn với những cây như thế
Dạ! e cám cơn bác nhìu lắm!... có trục chặt khác e tham khảo ý kiến bác sau!.hj:D
==================================
bác oi! cho e hỏi thêm là khi mình dùng phân tan chậm trong quá trình đó mình dùng thêm B1 3ngay/1lan dc k ạ?
neu dùng phan tan chậm thì chac k dùng phân bón lá hả bác?

culanluasg

Super Moderator
dùng B1 vẫn ok nhưng nên dùng thưa dần ở những thời gian sau,thêm phân khác cũng được nhưng nồng độ phải loãng hơn nhiều và chỉ tưới gốc

binlatrang

Thành Viên Danh Dự
Trả lời: Re: Kỹ thuật trồng lan hồ điệp trăm hoa

ta lại tiếp tục nhé
qua nhiều lần tìm hiểu ,Cù phát hiện ra rằng nồng độ Canxi rất cao ở Trà Vinh,tưới lá đến đóng một lớp trắng trên bề mặt là yếu tố đầu tiên góp phần tạo nên những cây hồ điệp to lớn khác thường ,dù rằng đó lại là yếu tố gây hại ở các chi lan khác
Tạm thời KL rằng, HĐ rất chuộng canxi. Muốn có cay HĐ tốt, khỏe ta nên bổ sung thêm canxi đối với HĐ có hộ khẩu ngoài Trà Vinh.
E đang đọc lại từ đầu và nghiền ngẫm, tiêu hóa dần những gì A Cù đã chia sẻ.
Thanks a Cù thật nhiều.

hcmatcc22

Thành viên
Chào bác culanluasg và chào cả nhà.
Lời đầu tiên, nhân dịp Xuân mới em chúc bác cùng toàn thể ace trên dđ một năm mới sức khoẻ dồi dào, gia đình hạnh phúc, nhiều tài nhiều lộc.
E mới tham gia dđ cũng đã đọc nhiều topic của bác về hoa lan rồi, nay em muốn hỏi bác về mấy cây lan hđ nhà em mua trong dịp Tết.
E mua chậu hđ này từ 26 Tết, cứ khoảng 2 ngày em lại phun giữ ẩm gốc và phun sơ sơ lên lá, khoảng 3-4 ngày e phun B1/lần.
Mấy ngày hôm nay e phát hiện có hiện tượng vàng lá như hình dưới, có lá thì bị đen mặt sau, lá thì đen viền.

Còn hình dưới là e hỏi về cái nụ hoa, cái nụ ở chính giữa hình ý ạ, nó bị héo đi bác ạ, e lấy tay sờ vào thì nó rụng. Mà cả chậu có 12 cành mà cứ thỉnh thoảng lại có 1 bông bị đang đẹp thì héo dần đi, nên em phải cắt bỏ đi.

Bác bớt chút time xem và bắt bệnh cho em với ạ.
Chế độ tưới như thế có cần thay đổi gì ko ạ? Cây này em toàn để trong nhà mát, thoáng gió, ko có gió quạt.
Cám ơn bác nhiều.

hcmatcc22

Thành viên
À, e quên mất.
Có lần e tưới cả B1 pha chung với Npk 20 20 20 lên lá, như vậy có phải là nguyên nhân làm vàng lá ko ạ?

culanluasg

Super Moderator
vấn đề là bạn muốn nó sống thì phải tháo ra trồng riêng từng chậu lại và sau đó ngưng bón phân ,chỉ tưới nước cho đến khi ra rễ mới

hcmatcc22

Thành viên
Cám ơn bác đã dành chút time chỉ dẫn cho e, tuy nhiên e muốn chơi thêm ít ngày nữa cho đến hết tháng giêng, có nên ko ạ?sau này e sẽ tách riêng ra từng chậu như page1 bác hướng dẫn.
Theo bác thì có nên tưới B1 nữa ko hay chỉ tưới nước bình thường thôi ạ?
Bác cho e hỏi bệnh vàng lá như trên là nguyên nhân do đâu để sau này e còn biết mà phòng ? Mà cái lá bị vàng ở hình 1 hôm nay nó vàng khè rồi bác ợ còn bị héo nữa, 1 vài nụ cũng đang có hiện tượng héo dần ạ, bác giải thích thêm cho e nhé.
Cám ơn bác nhiều nhiều.

xxthiensauxx

Thành viên
Cám ơn bác đã dành chút time chỉ dẫn cho e, tuy nhiên e muốn chơi thêm ít ngày nữa cho đến hết tháng giêng, có nên ko ạ?sau này e sẽ tách riêng ra từng chậu như page1 bác hướng dẫn.
Theo bác thì có nên tưới B1 nữa ko hay chỉ tưới nước bình thường thôi ạ?
Bác cho e hỏi bệnh vàng lá như trên là nguyên nhân do đâu để sau này e còn biết mà phòng ? Mà cái lá bị vàng ở hình 1 hôm nay nó vàng khè rồi bác ợ còn bị héo nữa, 1 vài nụ cũng đang có hiện tượng héo dần ạ, bác giải thích thêm cho e nhé.
Cám ơn bác nhiều nhiều.
Có vài ý kiến với anh. Cây anh mua là hàng chợ(trồng công nghiệp) để kích hoa họ đã thúc phân dữ lắm rồi nên anh đừng cho phân nữa nhé, họ trồng bằng rêu nên giữ ẩm rất dữ + cái chậu bít bùng nữa (cái chậu đó thoát nước ko hết đâu anh vì ở dưới đáy chậu có cái rãnh xung quanh) nên anh cũng tưới cũng hạn chế bớt. Còn mấy cái lá vàng vàng rồi rụng đó ko sao đâu anh. Hoa bị chột vài nụ thì do nhiều nguyên nhân (vận chuyển nhiều khâu, ong chít, ...)
Anh cứ để vậy chơi đi sau tết thì tháo ra từng cây trồng lại nhé! Xuân ấm áp anh nhé!