Kỹ thuật trồng lan Dendrobium

dat80

Thành viên
mấy anh ơi, sao không phổ biến chút kinh nghiệm , cách trồng cách chăm sóc cho những người đang rất rất muốn tham gia môn trồng lan này, em vào thấy toàn ảnh hoa đẹp mê mẫn luôn, nhưng làm sao , làm thế nào để được 1/2 như thế cũng vui rùi

culanluasg

Super Moderator
bạn đã có chậu nào chưa?? nếu bạn đã có thì chia sẻ hình ảnh với anh em và noí cách chăm sóc của bạn ,anh em cùng nhau trao đổi nhé...

dat80

Thành viên
bạn đã có chậu nào chưa?? nếu bạn đã có thì chia sẻ hình ảnh với anh em và noí cách chăm sóc của bạn ,anh em cùng nhau trao đổi nhé...
nói thật anh đừng cười !! nhà chưa có chậu nào cả, vậy mà em đang tham gia lớp học trồng lan ở trường ĐH khoa hoc tự nhiên, em muốn trước khi trồng lan phải hiểu về nó cái đã. cũng có ghi chép, theo dõi những kinh nghiệm của mấy anh nè.ah anh ơi cho em hỏi xíu : người mới trồng như em nên chọn lan rừng hay lan lai , cái nào dễ chăm hơn anh ? cảm ơn anh!!!

culanluasg

Super Moderator
các bạn chú ý ,với những chậu Dendrobium to cao,khi trồng không nên để dưới đất mà cũng phải treo,chỉ những chậu chân cao mới có khả năng để dưới đất

ảnh congchanh,dlr

KE SI LAN

Thành viên

ảnh playboybvhg
Chú Thuận ơi ....Cây mang mã số 65 trong hình là cây Đ. Gatton sunray phải không chú ..Còn cây mã số 64 tên gì vậy chú? Cách đây 3 tháng cháu có mua một cây có bông giống hoa cây này ,hoa rất thơm ,người bán nói tên là Đ .Đambri là hàng Thái (cháu cũng nghĩ là hàng Thái Lan vì trồng bằng cục xơ dừa) .Sau đó 1 tháng cháu hỏi cũng cây hoa như thế ơ tiệm lan khác thì người bán nói là tên Đ.Đamari .Chẳng biết đau mà lần.

dinhtq

Thành viên mới

Hihi Bác Cù,
Bác em giúp em cây Denro em bị bệnh gì ah, Em lật dưới lá lên thấy những chấm nhỏ màu đỏ liti, ko biết phải nhện đỏ ko ,
Bác em xem giúp em với, Nếu bệnh thì dùng thuốc nào để trị nó , Thanks bác nhiều .

culanluasg

Super Moderator

Hihi Bác Cù,
Bác em giúp em cây Denro em bị bệnh gì ah, Em lật dưới lá lên thấy những chấm nhỏ màu đỏ liti, ko biết phải nhện đỏ ko ,
Bác em xem giúp em với, Nếu bệnh thì dùng thuốc nào để trị nó , Thanks bác nhiều .
cây đang bị nhện đỏ rất nặng
bạn có thể dùng nisuran ,KELTHANE., ALFAMITE

culanluasg

Super Moderator

ảnh trunghongmon

Dendrobium Dawn Marie (có lẽ là bạn gọi là đăm bri ??)

còn đây là Den Gatton sunray

ảnh net

melancholy

Thành viên
Chậu dendro của mình trồng từ cây con, chưa có hoa lần nào. Cây phát triển tạm ổn, cây mới phát triển gấp 2-3 lần cây cũ
Chế độ chăm sóc:
Chất trồng: sơ dừa
Tưới nước: 6h sáng mỗi ngày, tưới khoảng 5 phút bằng nước máy
Nắng: từ 8-12h, có lưới che ở trên
Phân: phân hữu cơ tan chậm bón gốc gồm growmore 555 và H2.
Mỗi tuần có phun thêm 1 lần B1 thái vào T3 và 20-20-20 growmore vào T6

Em nó đây. Thấy cây cũng mập mạp rồi nên mình dự định phun 6-30-30 thay cho 20-20-20 để kích hoa. Mong các bạn cho ý kiến.

KE SI LAN

Thành viên
Chậu dendro của mình trồng từ cây con, chưa có hoa lần nào. Cây phát triển tạm ổn, cây mới phát triển gấp 2-3 lần cây cũ
Chế độ chăm sóc:

Em nó đây. Thấy cây cũng mập mạp rồi nên mình dự định phun 6-30-30 thay cho 20-20-20 để kích hoa. Mong các bạn cho ý kiến.
Chào bạn mình xin phép có vài ý kiến như vầy có gì ko đúng cho xin lỗi nhé
Bạn chăm sóc như vậy là ổn rồi ko cần thay phân đâu bạn . Denro công nghệp nếu trồng đủ sức sẽ ra hoa. cây của bạn còn nhỏ , phải thêm một giả hành nữa thì mới kích hoa

với phân 20-20-20 nếu như cây đã sung thì đã đủ để ra hoa ko cần phải kích hoa đâu

culanluasg

Super Moderator
Chế độ chăm sóc:

cây của bạn đang rất đẹp,theo mình cứ giữ nguyên vậy ,trưởng thành ắt ra hoa thôi

melancholy

Thành viên
Chào các bạn
Mình mới mua được 1 kg phân chì Đài loan, loại toan chậm, hạt phân to bằng hạt đậu.
Bạn nào có kinh nghiệm sử dụng loại phân chì này tư vấn giúp mình đây là phân hữu cơ hay vô cơ, thành phần vi lượng thế nào và cần bỏ bao nhiêu hạt vào 1 chậu.