Kỹ thuật trồng lan Dendrobium

huulamid

Thành viên mới
Thật 100%, cây đặt ngay cạnh cái nhà tắm và chổ rửa bát. Cây này em trồng để ở nhà bố mẹ ở quê.

BonsaiHM

Thành viên mới

bằng đá scoria
lời bình của lamho
Theo em thấy thì den nắng đều có thể trồng tốt với tất cả giá thể có trên thị trường....... quan trọng là phải hiểu dc ưu và khuyết của giá thể mình trồng.
Riêng cá nhân em thì thích trồng giá thể bằng đá Scoria.
Ưu diểm của nó là thông thoáng, mau khô, không chế dc độ ẩm, sạch sẽ, đặc biệt trồng dc lâu năm......
Chỉ có điều hơi nặng.
==============
nặng thì chưng trên bàn khỏi sợ ngã..hì hì

honganbmt99

Thành viên mới
cho mình góp ý kiến 1 chút . theo mình trồng bằng gì cũng tốt hết , quan trọng là làm cho cây đứng vững, đừng đỗ ngã là được, giá thể khô nhanh hay chậm là tùy vào người chơi có rãnh rỗi hay không , nhưng dành chút thời gian tưới hằng ngày cho cây của mình tốt hơn, vì tưới hằng ngày loại bỏ bụi bẩn ,sương muối và các sinh vật lạ... hơn nữa là ngắm cây thấy vui vui. :">:x

thiensubenem

Thành viên mới
Cho e hỏi vấn đề giá thể@ E dùng than đước mua từ Cà Mau được ko mấy Bác ( vì có lần e đọc là ko nên dùng than từ gỗ lấy từ vùng nước mặn) vì em nghi than nào khi nung ra cũng mặn...! Xin các Bác cho e lời khuyên!

culanluasg

Super Moderator
bản thân cây sống ở vùng nước mặn nhưng không có nghĩa là thân cây nhiễm mặn,than đước tốt nhất để trồng lan đó bạn

hoang hieu ngan

Thành viên
Em cũng có mấy giò nhưng sau khi chơi hoa xong thì cái nhành cũ không còn tác dụng gì nữa phải không bác Culanluasg.
sang năm dưới gốc lại nẩy lên mầm mới và lại ra hoa, chỉ có điều của em nó chỉ nảy 1 hoặc 2 nhành, làm thế nào để nó nảy nhiều như mấy gì trên. Mong được anh em chỉ giáo, em xin cảm ơn

culanluasg

Super Moderator
cây khỏe mạnh sạch bệnh,nắng sáng tốt,thuốc kích thích tăng trưởng sẽ làm nhảy nhiều mầm mới

quang.doan

Thành viên
Thân chào các Anh/Chị

Em mới nuôi vàu chậu Den, cũng ra hoa được vài lần rồi, hiện nay có cây đang ra vòi hoa khoảng 5 cm. Không biết như vậy có kịp Tết hông nữa?

Còn các chậu khác mình làm sao để nó cho hoa đúng Tết.

Anh/Chị nào chỉ giúp em với

Cám ơn Anh/Chị

phoenixdown

Thành viên mới
Xin chào tất cả các bạn ! Mình có trồng vài chục chậu dendro gần đây một số cây xuất hiện hiện tượng l rễ có nhiều vết nâu giống như rỉ sắt và sần sùi và màu rễ không trắng sáng , như vậy không biết là cây bị bệnh hay do chế độ chăm sóc, mình ở bến tre tưới bằng nước sông và có che lưới, tưới ngày 2 lần.
Nước sông khi tưới lan dùng hóa chất xử lý hay để lóng cặn rồi tưới ?
Mong các bạn cho vài lời khuyên !

;))

mrnguyen871

Thành viên
theo tại hạ thì hình như mấy cục than đó chưa được xử lý thì phải.dùng nước máy tưới thì tốt hơn.bạn nên thay chất trồng mới & trồng lại .Thân