kỹ thuật lấy khuôn và sản xuất chậu từ mẫu chậu trung quốc

lê văn phú

Thành viên
kính chào anh chị em trên diễn đàn hôm nay em xin chia sẻ kỹ thuật lấy khuôn của những cái chậu mà mình cầm được cũng như kỹ thuật đúc chậu rất mong anh chị em có kinh nghiệm cùng chia sẻ để tự mình làm được những cái khuôn cái chậu mà mình thích
1/lấy khuôn
A/khi ta đã có cái chậu (ví dụ chậu hình chữ nhật) chậu này gồm bốn cạnh 2 cạnh dài và 2 cạnh ngắn .bước một ta đúc lấy khuôn hai cạnh dài trước
a/lật úp chậu dùng nhớt bôi phần muốn lấy khuôn
b/dùng đất sét, đất nặn đồ chơi của trẻ em hoặc đất gò mối đã làm dẻo SAU ĐÓ TA ĐẮP VÀO 4 GÓC CỦA CHẬU chú ý đắp về phía cạnh ngắn .tiếp theo ta làm xéo , xiên ,nghiêng một mặt của đất nặn (tóm lại đây là điểm tiếp xúc giưã cạnh ngắn và cạnh dài để tạo thành góc vuông)
c/ dùng hỗn hợp cát xi măng hoặc hạt nhựa hóa chất sợi thủy tinh đắp vào( nếu là xi măng cát thì mặt tiếp xúc với chậu nên quét một lớp hồ dầu sau khi đã cố định lớp này rồi mới đắp hõn hợp xi măng và cát vào nhé)
B/khi đã cứng ta gỡ bốn cục đất thay vào đó ta dùng giấy báo hoặc ni lông lót vào và đúc tiếp hai cạnh ngắn
CHÚC CÁC BẠN THÀNH CÔNG có gì chưa rõ xin gọi ĐT 0973521977

thanghoa

Thành viên
Trả lời: kỹ thuật lấy khuôn và sản xuất chậu từ mẫu chậu trung quốc

ko có hình cho dễ hiểu hả a .

lehoaian

Thành viên tích cực

kính chào anh chị em trên diễn đàn hôm nay em xin chia sẻ kỹ thuật lấy khuôn của những cái chậu mà mình cầm được cũng như kỹ thuật đúc chậu rất mong anh chị em có kinh nghiệm cùng chia sẻ để tự mình làm được những cái khuôn cái chậu mà mình thích
1/lấy khuôn
A/khi ta đã có cái chậu (ví dụ chậu hình chữ nhật) chậu này gồm bốn cạnh 2 cạnh dài và 2 cạnh ngắn .bước một ta đúc lấy khuôn hai cạnh dài trước
a/lật úp chậu dùng nhớt bôi phần muốn lấy khuôn
b/dùng đất sét, đất nặn đồ chơi của trẻ em hoặc đất gò mối đã làm dẻo SAU ĐÓ TA ĐẮP VÀO 4 GÓC CỦA CHẬU chú ý đắp về phía cạnh ngắn .tiếp theo ta làm xéo , xiên ,nghiêng một mặt của đất nặn (tóm lại đây là điểm tiếp xúc giưã cạnh ngắn và cạnh dài để tạo thành góc vuông)
c/ dùng hỗn hợp cát xi măng hoặc hạt nhựa hóa chất sợi thủy tinh đắp vào( nếu là xi măng cát thì mặt tiếp xúc với chậu nên quét một lớp hồ dầu sau khi đã cố định lớp này rồi mới đắp hõn hợp xi măng và cát vào nhé)
B/khi đã cứng ta gỡ bốn cục đất thay vào đó ta dùng giấy báo hoặc ni lông lót vào và đúc tiếp hai cạnh ngắn
CHÚC CÁC BẠN THÀNH CÔNG có gì chưa rõ xin gọi ĐT 0973521977

Cảm ơn bác đã chia sẽ !
Hihihi , trước có chụp lại hình từng bước làm khuôn nhưng máy hư bị mất hình , không thì phụ với bác một tay thì vui biết mấy . Còn lại có mấy
tấm gữi bác xem thử :

:D

GIA KHỔNG HUỲNH

Thành viên tích cực

Cảm ơn bác đã chia sẽ !
Hihihi , trước có chụp lại hình từng bước làm khuôn nhưng máy hư bị mất hình , không thì phụ với bác một tay thì vui biết mấy . Còn lại có mấy
tấm gữi bác xem thử :

nhieeu2 maau3 mả ddep hen=((

lê văn phú

Thành viên

Cảm ơn bác đã chia sẽ !
tấm gữi bác xem thử :

chà anh có nhiều mẫu thật cảm ơn anh đã chia sẻ

thanhtin143

Thành viên

Có hình minh họa thì tốt biết mấy,cám ơn anh chia sẽ!

chiyenlap

Thành viên tích cực

E đọc thấy khó quá.
Bác úp sấp nó xuống,quét dầu nhớt,xi măng+ bột đá trộn dẻo,đắp lên dày1,5cm, vào pha chè,uống tán gẫu với anh em trên mạng 1 tiếng,ra dùng dao gọt hoa quả cắt thấu vào trong.Chia sao cho dễ tháo.(2 cạnh /1 miếng)
khô lật lại,thế là hoàn toàn có mẫu như ý,

lê văn phú

Thành viên

E đọc thấy khó quá.
Bác úp sấp nó xuống,quét dầu nhớt,xi măng+ bột đá trộn dẻo,đắp lên dày1,5cm, vào pha chè,uống tán gẫu với anh em trên mạng 1 tiếng,ra dùng dao gọt hoa quả cắt thấu vào trong.Chia sao cho dễ tháo.(2 cạnh /1 miếng)
cảm ơn anh

thanhtin143

Thành viên

E đọc thấy khó quá.
Đơn giản,đọc mà không hiểu nữa là bó tay,cám ơn anh nhiều.

lê văn phú

Thành viên

khi đã có khuôn đến phần đúc chậu để có được cái chậu như Ý các bạn làm theo tôi nhé
1/ cố định khuôn
2/ bôi nhớt mặt trong của khuôn sau đó dùng dẻ lau khô
3/lấy xi măng trộn với nước sao cho nó vừa sệt sệt ( không quá lỏng)dùng cọ quét một lớp mỏng ( vừa đủ che mặt trong của khuôn nếu quét dày sau này chậu sẻ có lỗ đó nha)
4/dùng xi măng khô rải vào lớp xi vừa quét ( chú ý không được quá khô) sau đó đắp hỗn hợp xi cát vào coi như xong chắc chắn các bạn sẻ có cái chậu đẹp như Ý

lê văn phú

Thành viên

nếu các bạn làm đúng như tôi nói bảo đảm các bạn sẻ có được cái chậu tuyệt đẹp

acecookvn

Thành viên tích cực
thanks anh đã chia sẽ, cố gắng cho anh em diễn đàn vài cái hình để tham khảo thì hay biết mấy anh ạ. Lúc nào chụp được úp lên nha anh.

lê văn phú

Thành viên

báo với các bạn đây là cách lấy khuôn của tất cả các loại chậu nha các bạn

langtunhavuon

Thành viên

mấy cái mẫu khuôn nhỏ cỡ vậy giá khoảng bao nhiêu 1 cái vậy các bác

lê văn phú

Thành viên

mấy cái mẫu khuôn nhỏ cỡ vậy giá khoảng bao nhiêu 1 cái vậy các bác
giá của những mẫu ở trên nếu là khuôn nhựa và sợi thủy tinh nó có giá từ 300.000 đến 1.000.000/ 1 bộ

langtunhavuon

Thành viên

giá của những mẫu ở trên nếu là khuôn nhựa và sợi thủy tinh nó có giá từ 300.000 đến 1.000.000/ 1 bộ
Bác biết ở đâu bán ko chỉ cho em với em ở củ chi tphcm

vinhquangle

Thành viên tích cực

anh cho em hỏi về khuôn: khung bên ngoài là xi măng,khung bên trong là silicoll phải không anh? cảm ơn anh đã chia sẻ!

chiyenlap

Thành viên tích cực

khi đã có khuôn đến phần đúc chậu để có được cái chậu như Ý các bạn làm theo tôi nhé
1/ cố định khuôn
2/ bôi nhớt mặt trong của khuôn sau đó dùng dẻ lau khô
3/lấy xi măng trộn với nước sao cho nó vừa sệt sệt ( không quá lỏng)dùng cọ quét một lớp mỏng ( vừa đủ che mặt trong của khuôn nếu quét dày sau này chậu sẻ có lỗ đó nha)
4/dùng xi măng khô rải vào lớp xi vừa quét ( chú ý không được quá khô) sau đó đắp hỗn hợp xi cát vào coi như xong chắc chắn các bạn sẻ có cái chậu đẹp như Ý
Nếu bác dùng nguyên xi măng chậu màu xanh xám,chơi chậu mộc không đẹp đâu.bác dùng thêm bột đá:mịn,chống giòn,sơn không tốn sơn,nếu trộn nhiều quá thì bê nặng như chậu đục từ đá vậy:)).vả lại lau khô nhớt là phải tháo đúng lịch trình,không thì chậu và khuôn là 1.:)),uống trận rượu về quên là hôm sau vã mồ hôi.Bác bôi xong nhớt thì dùng cái sền sệt của bác + bột đá quét luôn,quét theo 1 chiều khi nao bám đều thì vào vữa.Thanks.