Kỹ Thuật làm nhỏ lá sanh (si, sung, sộp, bồ đề, đa)

JERRY99

Thành viên mới
bác Vinh ơi:em là người mới chơi cây nên độ hiểu biết còn ít lắm.lên xem bác trình bày kĩ thuật làm bonsai với hội cây cảnh miền bắc mà mê quá hi hi.tuy ko hiểu biết nhiều nhưng em sẽ cố gắng làm theo cách bác đã truyền đạt.em cũng có vài cây nhưng chưa biết lam thế nào hi hi.hôm nào post ảnh lên nhờ bác tư vấn nhé.

chikichi

Thành viên mới
Cảm ơn anh rất nhiều, em là thành viên mới của diễn đàn nhưng cũng đã đọc được rất nhiều bài viết bổ ích của bác.

thang_8492

Thành viên
Anh vinh ơi! mình hãm cho ăn rùi khi nào ra lá non minh vặt ngọn thì lá cũng nhỏ dần phải không anh.

lnvinh

Super Moderator
Trả lời: Re: Kỹ Thuật làm nhỏ lá sanh (si, sung, sộp, bồ đề, đa)

Anh vinh ơi! mình hãm cho ăn rùi khi nào ra lá non minh vặt ngọn thì lá cũng nhỏ dần phải không anh.
Nên vặt lúc hơi già 1 chút cho đỡ suy cây em à.

Ngoctuyencdt

Thành viên mới
Anh Vinh ơi, phương pháp làm nhỏ lá có áp dụng được cho nhiều loại cây không hay chỉ 1 số thôi?Cảm ơn anh!:)

Ngoctuyencdt

Thành viên mới
Cảm ơn anh, chúc anh có nhiều sức khỏe, hạnh phúc và mong anh chia sẻ thật nhiều kinh nghiệm quý báu cho diễn đàn!

ngomanhhung

Thành viên
Em đã đọc và học hỏi được rất nhiều từ những bài viết và từ những kinh nghiệm quý báu mà Anh truyền đạt lại . Thật tình em cảm nhận được lòng nhiệt tình , sự tâm huyết của Anh đối với bộ môn nghệ thuật bon sai cây cảnh và đối với những người đi sau . Xin chân thành cảm ơn Anh , cầu chúc cho Anh và gia đình luôn vui khỏe và hạnh phúc Anh nhé !

Đông Xuân

Thành viên tích cực
Cây đã hoàn thiện già sẵn, lại tỉa dăm năm sáu lần cho kích thích phân mần nhiều làm gì lá chẳng nhỏ đi. Cắt lá chẳng qua thuận nhìn và hãm cây, mà cũng không nhanh đâu để cắt đi cắt lại, tỉa lá nhiều cũng tương tự vậy thôi.
Cây non thì cắt giời ... chiêu này bình thường.