Ký đá cho cây đa.

tungson

Thành viên
Em có cây đa mới ký đá up lên chia sẻ với mọi nguời.Mong nhận được sự tham gia góp ý kiến của anh em dd để hoàn thiện hơn nữa.

kybinh

Thành viên
Em thấy anh ký đá mà rễ ôm được vào như vật tuyệt thật. Như cây đã ngồi đá lâu năm. Anh có bí quyết để có thể nắn được các rễ đó ôm ngay từ khi ký không?

Người Rừng

Thành viên tích cực
ký đá quá đẹp rồi bạn ơi, về lá thì bạn nên ép lá nhỏ lại nhìn cây sẽ thoáng hơn, cách ép lá là: bạn lặt hết lá ( bằng cách lấy kéo cắt hết lá để lại cuỗng sẽ tự rớt ) rồi khi cây lên búp non có khoảng 3 đến 4 lá thì bạn lặt búp đi, cứ làm như vậy vài lần, sau lá ra sẽ nhỏ lại rất nhiều lần so với hiện nay và cây nhìn sẽ đẹp hơn rất nhiều.

vanxeng

Thành viên tích cực
Cây này chắc kí đá một thời gian rồi chứ? Rễ bám đá đlẹp, thêm 1 góp ý nữa ngoài lá ra anh làm sao che đi cái đế của bệ đá đi, nhìn hình thấy bị lộ đế trông không tự nhiên? Có thế rải đất và đắp rêu để che.
==================================
Hoặc anh để nước thì anh thả bèo tấm vừa đủ che đi phần chân đế!

mê gái yêu cây

Thành viên
bạn làm khá lắm , nhìn rất có hồn và tự nhiên cùng với mắt thẩm mỹ cao và sự khéo léo của đôi tay , đẹp lắm nhưng mình ko thích đa nó là sanh thì chết tiền cây này

tungson

Thành viên
ký đá quá đẹp rồi bạn ơi, về lá thì bạn nên ép lá nhỏ lại nhìn cây sẽ thoáng hơn, cách ép lá là: bạn lặt hết lá ( bằng cách lấy kéo cắt hết lá để lại cuỗng sẽ tự rớt ) rồi khi cây lên búp non có khoảng 3 đến 4 lá thì bạn lặt búp đi, cứ làm như vậy vài lần, sau lá ra sẽ nhỏ lại rất nhiều lần so với hiện nay và cây nhìn sẽ đẹp hơn rất nhiều.
cảm ơn bạn đã quan tâm.
cây này sau khi ký đá mình muốn nuôi thêm một thời gian nữa sau khi chi cành được mình sẽ ép lá nhỏ lại.
Cây này chắc kí đá một thời gian rồi chứ? Rễ bám đá đlẹp, thêm 1 góp ý nữa ngoài lá ra anh làm sao che đi cái đế của bệ đá đi, nhìn hình thấy bị lộ đế trông không tự nhiên? Có thế rải đất và đắp rêu để che.
Hoặc anh để nước thì anh thả bèo tấm vừa đủ che đi phần chân đế!
mình ký được hơn 1 tháng rồi. Mình đang ủ nước để nhử cho một số rễ mới cắt xuống nhanh sau đó sẽ cho đất vào phủ hết phần đế ximăng.

tungson

Thành viên
Em thấy anh ký đá mà rễ ôm được vào như vật tuyệt thật. Như cây đã ngồi đá lâu năm. Anh có bí quyết để có thể nắn được các rễ đó ôm ngay từ khi ký không?
Mình cũng làm như một số anh em trên DD chia sẻ về cánh ghép đá thôi. Mình thường sử dụng đá trơn để ghép những cây có bệ rễ tương đối hoàn chỉnh. đối với những rễ to mình ghép đá định hướng theo chiều rễ chạy truớc . Chọn và ghép đá cơ bản sau đó mới cài rễ. Mình cũng đang trong thời gian thử nghiệm tay nghề còn hạn chế, cảm ơn bạn đã động viên.

storm_snows2006

Thành viên tích cực
Cây đa của bạn ký đá nhìn rất đẹp, bạn nên ép cho lá nó nhỏ lại, một cách khác là bạn lấy kéo cắt theo hình phiến lá nhỏ lại dần dần nó sẽ nhỏ lại thôi.

yeucaycanh01

Thành viên
bạn làm đẹp quá,thích nhất là cách ghép rễ vào đá,nhìn rất thẩm mỹ và có cảm giác đã được ghép từ lâu .