Kính nhờ các nghệ nhân giúp đỡ

nguyenphuonglc

Thành viên
Cách đây 2 tháng em có cắt 1 cây sanh và hiện giờ đã ra rất nhiều mầm.

HIện nay còn băn khoăn chưa định hình tương lai của em nó thế nào, kính nhờ các Bác trên diễn đàn giúp em một số vấn đề sau:
1. Vẽ giúp em 1 hình. Với tình trạng mầm mọc như vậy thì nên tạo ngọn từ vị trí 1 hay 2 ạ
2. Nếu muốn tạo cành hoặc ngọn cho nhanh to bằng cách bện (bó) các nhánh phun ra từ 1 gốc thì sau này nó có liền lại được không? và có dễ bị phát hiện là cành bó không? Bác nào biết xin chỉ giáo.
3. Tại các cành cắt mọc rất nhiều mầm, như vậy có cần tỉa bớt các mầm không cần thiết để cây tập trung nuôi những mầm mình định hướng hay không
Cám ơn các Bác nhiều.

hung78

Quản lý
Cách đây 2 tháng em có cắt 1 cây sanh và hiện giờ đã ra rất nhiều mầm.

HIện nay còn băn khoăn chưa định hình tương lai của em nó thế nào, kính nhờ các Bác trên diễn đàn giúp em một số vấn đề sau:
1. Vẽ giúp em 1 hình. Với tình trạng mầm mọc như vậy thì nên tạo ngọn từ vị trí 1 hay 2 ạ
2. Nếu muốn tạo cành hoặc ngọn cho nhanh to bằng cách bện (bó) các nhánh phun ra từ 1 gốc thì sau này nó có liền lại được không? và có dễ bị phát hiện là cành bó không? Bác nào biết xin chỉ giáo.
3. Tại các cành cắt mọc rất nhiều mầm, như vậy có cần tỉa bớt các mầm không cần thiết để cây tập trung nuôi những mầm mình định hướng hay không
Cám ơn các Bác nhiều.
1 mình ko biết vẻ.còn cây bạn chọn mầm ngọn thì chọn mầm nào nằm vào giửa cây
2 bó sau này sẻ lành nhưng thời gian rất lâu hết vết chỉ làm cho cây sấu đi thôi.ko nên bó
3 bạn nên để cho cây phát khỏe cho cây ổn định mới cắt tỉa mầm

Le Manh Cuong

Moderator
Cây của bạn đang bị cớm,cần đưa ra chỗ có nhiều nắng để cây được khỏe và đốt không bị dài.

thanhvan62

Quản lý mới
Lấy ngọn ở cả 2 vị trí đó không phù hợp cho lắm cây sẽ bị cao . Đêm mai tv62 sẽ đưa ra hình tham khảo giúp bạn ....

nguyenphuonglc

Thành viên
1 mình ko biết vẻ.còn cây bạn chọn mầm ngọn thì chọn mầm nào nằm vào giửa cây
2 bó sau này sẻ lành nhưng thời gian rất lâu hết vết chỉ làm cho cây sấu đi thôi.ko nên bó
3 bạn nên để cho cây phát khỏe cho cây ổn định mới cắt tỉa mầm
Rất cám ơn bạn đã góp ý

phovanghoe

Thành viên tích cực
cây muốn đẹp theo em nên lấy đưởng chuyển thân tiếp theo đưa đến cành dẫn chính để ra ngọn từ điểm tay 2, sẽ đẹp hơn chứ a lấy như thế cây bé mà cao quá ko đẹp

thanhvan62

Quản lý mới
Trả lời: Re: Trả lời: Kính nhờ các nghệ nhân giúp đỡ

Bác TV vẽ rất đẹp, em sẽ cố gắng làm như hình Bác đã vẽ tặng. Cám ơn Bác nhiều
Cây của bạn để ở vị trí đó hơi bị ớm ! Cải thiện ngay vị trí Sanh rất cần nắng nếu bạn muốn cây của mình " lá đẹp, răm dầy ".

nguyenphuonglc

Thành viên
Trả lời: Re: Trả lời: Kính nhờ các nghệ nhân giúp đỡ

Cây của bạn để ở vị trí đó hơi bị ớm ! Cải thiện ngay vị trí Sanh rất cần nắng nếu bạn muốn cây của mình " lá đẹp, răm dầy ".
Vâng em đã sử lý cành nhãn bên trên rồi ạ

maritime

Thành viên
cho em hỏi tý đốt dài thì có ảnh hưởng gì không? và cách khắc phục như thế nào ?
đốt dài sẽ làm cho cây nhìn bị rớt, khi đó khoảng cách giưã các chi sẽ bị xa làm cho bộ tàn ko được dầy
Cách khắc phục : cây sanh rất ưa nắng vì vậy bạn nên trồng cây ở vị trí đầy đủ nắng và khi nhìn thấy mầm sanh được 10 đến 12cm thì bạn bấm đầu ngọn đi