Kính gửi Ban quản trị và toàn thể anh chị em...

lamquangtu

Thành viên tích cực
Khi em viết những dòng này với tư cách một thành viên diễn đàn em đã nghĩ rất nhiều và cũng thấy rất buồn.
Em là người rất ít khi comment tranh luận trong các vấn đề, nhưng cũng từ lâu lắm rồi thấy có cái gì đó rất muốn nói với ban quản trị và toàn thể anh em.

Caycanhvietnam.com là một diễn đàn rất quen thuộc với mọi người, và diễn đàn thực sự là nơi em bắt đầu niềm đam mê bonsai của mình, nơi em tìm được một người thầy dìu dắt em thực hiện đam mê của mình, em đã gắn bó với diễn đàn từ ngày diễn đàn chỉ có một giao diện rất xấu, nhưng thời điểm đó đối với em diễn đàn thực sự sôi động theo đúng nghĩa của nó, thực sự êm ả và ấm cúng.

Chơi cây làm cây luôn đặt ra một tiêu chí hàng đầu là cái tâm phải tịnh nhưng giờ đây khi vào diễn đàn em có một cảm giác thật nặng nề, ngày càng nhiều những topic căng thẳng, ngày càng nhiều cái đầu nóng và ngày càng nhiều sự trừng phạt…

Diễn đàn là một xã hội ảo, trong đó có nhiều thành viên, nhiều tính cách đó cũng là một phần tạo nên sự sôi động của một diễn đàn, nhưng nó cũng đòi hỏi diễn đàn làm sao để có thể dung hòa tất cả những điều đó, để diễn đàn có thể phát triển.

Gửi đến anh chị em những thành viên của diễn đàn:
- Khi ta tham gia một diễn đàn và có những comment trong diễn đàn, điều đó cũng có nghĩa ta đang nói chuyện cùng mọi người, vậy có mất gì đâu nếu ra dùng từ ngữ nhẹ nhàng. Có thể có những thời điểm tâm trang thấy căng thẳng, không vui hay bức xúc về một vấn đề gì, thì cũng có cách để nói ra những điều đó mà không cần phải phang thẳng vào mặt nhau.
- Về việc mua bán của anh em, mọi người trao đổi mua bán qua diễn đàn thật nhưng trước khi mua bán ta vẫn trao đổi trực tiếp với nhau để thỏa thuận, vậy hãy cố gắng tìm cách tự bảo về mình vì diễn đàn chỉ là cầu nối, không thể bảo vệ anh em như một cơ quan hành pháp.

Gửi đến ban quản trị diễn đàn:
- Những gì diễn ra gần đây trong việc xử lý các thành viên khiến em cảm thấy ban quản trị đang bất lực trong việc dung hòa một xã hội thu nhỏ. Dù là vấn đề gì em nghĩ cũng cần xử lý có tình có lý, cần phải xem xét từ nhiều góc độ. Nội quy diễn đàn đưa ra để đảm bảo mọi thứ không đi quá giới hạn, nhưng cũng cần xem xét giới hạn đó là gì.
- Việc ban nick một thành viên hay khóa nick một thành viên thì có cần xóa toàn bộ bài viết của thành viên đó? Trong khi trong các bài viết đó có những bài là chia sẻ thông tin hay kinh nghiệm.
- Thành viên cũng là người bình thường, mà đã là người thì hiển nhiên có những trạng thái tâm lý khác nhau ở những thời điểm khác nhau, có những cách nhìn nhận 1 vấn đề khác nhau, cách đặt vấn đề khác nhau, vậy tại sao ta không tìm cách giải đáp chính xác các khúc mắc đó. Mà thay vào đó làm anh em bức xúc hơn để rồi đến hồi kết là một quyết định ban nick.
- Một thành viên đưa ra ý kiến về Ban quản trị không có nghĩa đó là quy chụp mà hãy nhìn nhận lại toàn bộ vấn đề, nếu cứ cho các thành viên đưa ý kiến không tán đồng với cách làm của mình mà cho là quy chụp, hay xúc phạm đến ban quản trị và ban nick theo Nội quy vậy ai sẽ là người đóng góp ý kiến về hoạt động của ban quản trị để ta có thể rút kinh nghiệm, có thể điều hành một cách mềm dẻo hơn.
- Một diễn đàn đông đúc thì quả thật “Vắng anh thì chợ vẫn đông” cũng không sai, nhưng nếu ta giữ quan điểm đó để “tiễn” mọi người ra đi thì liệu có phải đúng với một diễn đàn?.
- Diễn đàn cần thu hút thành viên nhờ chất lượng diễn đàn, nếu một diễn đàn thực sự hấp dẫn với thành viên thì dù là có diễn đàn khác tương đồng thì các thành viên vẫn gắn bó với diễn đàn mình, và mới thực sự là một diễn đàn vững mạnh.

P/S: Em cũng là Mod của một diễn đàn cây cảnh khác (mặc dù cũng như với CCVN.COM, em chẳng có đóng góp gì nhiều), nhưng khi em viết những dòng này em viết trên tư cách của một thành viên của CCVN.COM và mong muốn mọi người hãy cùng nhìn nhận lại. Xin đừng cho rằng bài viết của em có bất cứ dụng ý gì xấu!

huong84

Thành viên tích cực
em thấy diễn đàn này rất hay, em cũng mong tất cả ace ủng hộ và tôn trọng bqt và diễn đàn ^^

snake

Thành viên tích cực
Đúng là càng ngày càng nhiều sự trừng phạt và điều luật, khiến cho không khí dd trở lên căng thẳng.Theo em BQT không thể giải quyết hết mọi thứ cho tròn vẹn được, nên giảm bớt sự máy móc có lẽ dễ chịu hơn, còn những kẻ xấu thường khích bác, hành văn không tôn trọng người khác... sớm muộn gì cũng bị đào thải.

Xura

Thành viên Mua Bán
Ủng hộ một giải pháp ôn hòa, mềm mỏng. Ủng hộ ý kiến bạn Tú. Thanks

truy_phong

Thành viên
Khi tham gia hoạt động cộng đồng, hãy là người có văn hóa....đồng ý với bạn Tú!thanksO:)

baochim

Banned
.....

P/S: Em cũng là Mod của một diễn đàn cây cảnh khác (mặc dù cũng như với CCVN.COM, em chẳng có đóng góp gì nhiều), nhưng khi em viết những dòng này em viết trên tư cách của một thành viên của CCVN.COM và mong muốn mọi người hãy cùng nhìn nhận lại. Xin đừng cho rằng bài viết của em có bất cứ dụng ý gì xấu!
Đọc kỹ những dòng của Lamquangtu, tôi cho rằng không một người bình thường nào có thể quy chụp rằng bài viết có dụng ý xấu, vậy tại sao trong P/S có nội dung cuối buồn vậy bạn?

Cảm ơn bạn đã chia sẻ.

ngockien

Super Moderator
Cảm ơn những suy nghĩ và ý kiến của Tú,đọc những lời tâm huyết này thì sẽ không ai có thể nghĩ xấu hay nghĩ sai về em .
Dẫu sao cũng phải nhận thấy rất khó có thể chu toàn được trong mọi chuyện,Hy vọng BQT cũng như anh em thành viên trên diễn đàn có được những cách hành xử hợp lý nhất trong mỗi sự việc xảy ra .

vohungdung

Thành viên
Còn em tên thật củng như tên ảo đều như nhau, nhưng dạo nầy củng đang cảm thấy chán diễn đàn, không biết là do em có vấn đề hay diễn đàn có vấn đề. Thôi lâu lâu vào diễn đàn cho vui, dành nhiều thời gian cho chắm sóc cây, chỉnh trang lại nhà cửa sàn vườn. Cám ơn Anh em nhiều nhé.
Hẹn gập lại, [-O<[-O<[-O<[-O<

(`×Goldfish×´)

Thành viên tích cực
Bởi cái tôi trong ai cũng quá lớn hết ,nên không ai chịu nhường nhịn 1 điều gì .Có nhiều người lớn mà cư xử như 1 con nít , có những trẻ con lại cư xử như 1 người lớn .
Các bạn không sai thì sao BQT có cớ mà bắt tội , mà các bạn không phạm tội thì BQT làm gì có nhiều cái " luật " .Mâu thuẫn nhau là chổ đó

Phong_Trần

Thành viên tích cực
Bởi cái tôi trong ai cũng quá lớn hết ,nên không ai chịu nhường nhịn 1 điều gì .Có nhiều người lớn mà cư xử như 1 con nít , có những trẻ con lại cư xử như 1 người lớn .
Các bạn không sai thì sao BQT có cớ mà bắt tội , mà các bạn không phạm tội thì BQT làm gì có nhiều cái " luật " .Mâu thuẫn nhau là chổ đó
Chí lí chí lí . Nhân vô thập toàn. Người ta nói Chó 3 khoanh mới nằm người 3 rắp mới nói . hy vọng mỗi người khi nói một điều gì nên cân nhắc nặng nhẹ truớc khi nói ra . đôi khi nhiều điều chỉ có thể để ở trong lòng vậy .
@ Cá . cá hôm nay có hụt hẫng ko có muốn dựa dẫm hem ? hehe

bongbet

Thành viên tích cực
Còn em tên thật củng như tên ảo đều như nhau, nhưng dạo nầy củng đang cảm thấy chán diễn đàn, không biết là do em có vấn đề hay diễn đàn có vấn đề. Thôi lâu lâu vào diễn đàn cho vui, dành nhiều thời gian cho chắm sóc cây, chỉnh trang lại nhà cửa sàn vườn. Cám ơn Anh em nhiều nhé.
Hẹn gập lại, [-O<[-O<[-O<[-O<
cùng quan điểm ok,chuẩn không cần chỉnh:-bd

Thaison08lsSVC

Thành viên
Hãy nhìn lại mình và sống sao cho tốt hơn, cùng xây dựng diễn đàn và cuộc sống quanh ta thân thiện, vui vẻ, tốt đẹp hơn đi nào. Có ai đồng ý với Thaison không???????????????

satruky

Thành viên tích cực
Rất đồng quan điểm với Tú. Thật sự mà nói, mình k muốn comment vào các vụ tranh chấp vì không muốn mâu thuẫn giữa BQT và các thành viên khác thêm sâu sắc. Con người Việt Nam ta luôn luôn có câu cửa miệng "thấu tình, đạt lý" cho nên trong cách hành xử thường ngày kể cả pháp luật, chữ "tình" luôn đặt trước. Vì vậy mình mong muốn chữ tình luôn được đề cao và diễn đàn ngày một thêm tình cảm và tình người.

Đậu Phụ

Thành viên tích cực
em thấy ko ai sai ở đây hết .ai cũng đúng với cái lý của mình.nhưng xin thưa với các anh các chú các bác.ở đây dường như nó là một xã hội thu nhỏ .tuy rất nhỏ thôi nhưng nó cũng là một XH một tập thể.trong mỗi một con người đều có cái tôi của mình ,có người biết sử dụng nó đúng nơi đúng lúc,có những kẻ lại mang cái tôi đó đi quá xa.ko còn tôn trọng những người xung quanh,những người mà tính ra thì có thể = tuổi bố mình ,ông mình.nói những lời hơn cả những kẻ ..."em ko còn từ nào để nói đoạn này".đã là trong một xh thì phải có luật pháp em hỏi bác nếu BQT ko làm dc như hiện giờ thì bác thử nghĩ xem cái diễn đàn này giờ nó thành diễn đàn gì???mà sao phải nặng nề,có gì đâu mà nặng nề.mọi người cứ vui vẻ.còn những kẻ luôn miệng đòi dân chủ .em xin hỏi dân chủ là cái gì .trong một phần cái dân chủ đó là dc tự do ,tự do phát biểu,tự do nói năng.nhưng cái tự do đó cũng phải trong khuôn khổ cho phép bác ạ.ko phải thích làm gì thì làm,muốn nói gì thì nói dc.sai đã nhắc nhở ,cảnh cáo .vẫn ko sửa thì BQt phải có hành động thôi.đó còn là để bảo vệ trước nhất cho diễn đàn mà còn cho cả bác nữa đấy .để bác còn có nơi mà vào mà sinh hoạt.tại sao mọi người cứ phải nghĩ nó nặng nề.với những người ko tôn trọng người khác thì có gì mà phải để trong lòng. em luôn ủng hộ cách làm hiện giờ của BQT.

MinhThang

Thành viên tích cực
Bài viết của Lamquangtu rất hay và nhiều hàm ý, có lẽ do thời gian mà LQT không diễn giải được hết những gì muốn nói.
Là 1 bài góp ý anh em đọc nên ngẫm nghĩ và có gì cần bổ sung cũng như đồng cảm, xin đừng nêu ra các ý như kiểu tự mãn với những gì đã có, qui luật phát triển nên không thể nói là việc tồn tại không thể có, luôn làm mới bản thân và diễn đàn mới mong phát triển tốt được.

greenstar

Thành viên tích cực
Điều mà a Tú nói cũng là điều mà e đã nghĩ trong thời gian gần đây.Việc e tham gia diễn đàn ko chỉ vì niềm đam mê mà còn là cơ hội để e mở rộng kiến thức vì đc nói chuyện với nhiều người mà cũng là nơi e có thể kết bạn,giao lưu.
Nhưng khoảng 1 tháng nay có quá nhiều điều căng thẳng.Diễn đàn ngày càng đông,việc mỗi người một tính,một ý,một suy nghĩ thì ai ai cũng biết nhưng để thế nào diễn đàn phát triển đc thì có lẽ cần chúng ta chung tay góp sức xây dựng chứ ko phải cứ vào diễn đàn là lại bới nhau ra mà nói,mà đánh giá.
Từ khi gia nhập diễn đàn này mà niềm đam mê của e ngày càng mãnh liệt,hiểu biết nhiều hơn,đc chia sẻ nhiều hơn,góp ý nhiều hơn. Vì vậy e mong các AE hãy chung tay xây dựng một diễn đàn lành mạnh và vui vẻ!
Thân chào và cảm ơn!

Sói Hoang

Quản lý mới
Ý kiến đóng góp khá đáng để suy nghĩ,giải đáp của thành viên BQT, của anh em thành viên mà không thấy "Phủ bao công" trả lời nhỉ?

Hy vọng nhắc nhở này sẽ làm "Quý phủ" động đậy... :) tuy nick sẽ bị ban vì cái mũ "xúc phạm BQT" :D

Các Mod khi tham gia và nhận lời góp 1 tay xây dựng điễn đàn đồng nghĩa với việc họ cần được tôn trọng đúng mức, các thành viện cũng không là ngoại lệ.

Nhưng các Mod còn có vấn đề để suy nghĩ hơn vì họ cần được quản lý trực tiếp bởi Super mod xứng đáng, được nể vì, nôm na phải là người xứng tầm, chứ ngược lại thì thật ....

Xin chia buồn với Lamquangtu!
>:) Chắc chắn Bác này bị ban nick nhiều lần rồi...

bigbabol

Moderator
Hii .. vì thấy một số Mod của diễn đàn rất có tâm huyết và trí tuệ, trong khi một bộ phận QL cấp trên của họ có vẻ bị thiểu năng nên cám cảnh :(, bạn Sói ạ.
bài viết vừa rồi rất tiếc đã được bạn viết trong vội vã và gửi đi trong vội vã
xin cám ơn tất cả các bài góp ý cũng như những suy nghĩ của mọi người về vấn đề mà LQT đã nêu, nói tóm lại theo ý cá nhân: để mình được tôn trọng thì trước hết mình phải tôn trọng người khác và cũng là ý kiến cá nhân: tui tôn trọng hầu hết mọi người chứ không phải tôn trọng tất cả và do đó tui cũng không được tất cả tôn trọng.>:)

hoang.htc

Thành viên tích cực
tất cả chúng ta phải BÌNH TĨNH- TỰ TIN VÀ KHÔNG CAY CÚ nhé, mong dđ ngày một lớn mạnh và vui vẻ "tất bật hơn thua rồi cũng bỏ"

gato68

Thành viên tích cực
Hii .. vì thấy một số Mod của diễn đàn rất có tâm huyết và trí tuệ, trong khi một bộ phận QL cấp trên của họ có vẻ bị thiểu năng nên cám cảnh :(, bạn Sói ạ.
Bạn có hiểu từ thiểu năng có nghĩa là gì không vậy bạn. nếu như bạn không hiểu thì bạn không nên dùng từ như thế bạn ạ
Cha mẹ bạn dạy bạn nói, thày cô của bạn dạy bạn viết, đọc. Nhưng xem ra bạn chẳng học được cái gì cả. tôi buồn cho bố mẹ và thầy cô của bạn khi có một người con người trò như bạn.
cố gắng đọc nhanh hiểu nhanh nhé >:)