Hoa mười giờ và tác dụng chửa phỏng rất hay

sansnom

Thành viên
(Bài sưu tầm)

Cây hoa mười giờ - thuốc tiên chữa bỏng
Dân ta ai mà chẳng biết cây hoa mười giờ. Có loại cây mười giờ hoa đỏ, có loại hoa vàng và cũng có loại hoa hồng rực, bông to.
Mùa hè chỉ cần ngắt 1 đoạn dài 15cm giâm vào đất ẩm là cây sống và phát triển ngay. Nhà nào, ở đâu cũng có thể trồng hoa mười giờ, vừa làm cảnh, vừa làm thuốc chữa bỏng, như một vị thuốc tiên vậy.

Tôi đã tự chữa bỏng cho mình, cho gia đình và mách cho nhiều người chữa bỏng bằng cây hoa mười giờ, dù đó là bỏng thép, bỏng lửa, bỏng nước sôi, cám lợn, canh rau, bã rượu… đều khỏi ngay tức thì. Cách làm như sau: Khi bị bỏng phải lập tức vặt ngay một nắm (nhiều hay ít tùy theo vết bỏng to hay nhỏ) cả cây, lá, hoa, đem giã nhỏ (hoặc vò nát cho chảy nước) và đắp ngay. Vừa đắp, vừa giở liên tục cho mát. Nắm lá ấy đã ấm lên, không có tác dụng làm mát nữa thì thay ngay nắm khác. Cứ thế tiến hành đến khi hết nóng rát là khỏi hẳn.

Điều đặc biệt là chỗ da bị bỏng lại hồi sinh bìnhthường như không có chuyện gì xảy ra. Nếu bỏng sâu như bỏng thép thì chỗ da bỏng sẽ khô đi, nhưng không phồng, không rát. Dần dần lớp da mới phát triển, lớp bỏng sẽ dần tự bong ra, không gây đau đớn.

Xin bà con truyền lại cho nhau mấy cau sau đây:

Hỡi ai đi đông về tây

Thuốc tiên chữa bỏng là cây mười giờ

Nước sôi, lửa bỏng bất ngờ

Lấy cây mười giờ giã nhỏ đắp ngay

Vừa đắp vừa trở liền tay

Vết bỏng hết rát khỏi ngay tức thì

sansnom

Thành viên
cám ơn bác Diladen, hồi nãy vợ hối đi ăn cơm nên không kịp tìm ra hình ảnh minh họa
----

nói thêm với các bạn là tự tôi đã thử dùng 10 giờ để chửa phỏng cho bản thân rồi... rất tốt

bigbabol

Moderator
cám ơn bác Diladen, hồi nãy vợ hối đi ăn cơm nên không kịp tìm ra hình ảnh minh họa
----

nói thêm với các bạn là tự tôi đã thử dùng 10 giờ để chửa phỏng cho bản thân rồi... rất tốt
hihi bỏng ở chổ nào vậy bạn? cho mình coi với
bài viết rất bổ ích, ngày mai mình sẽ bán được nhiều cây mười giờ đây, anh em vào coi nhớ cám ơn chủ topic nha, sau này phỏng là tui sẽ nhớ đến sasnom ngay:D

sansnom

Thành viên
cái này hay thiệt, hôm chủ nhật chiên trứng bị phỏng dầu ăn, (2, 3 vết phỏng cỡ 2cm) nhớ lại bài này tôi liền lấy 1 nắm mười giờ giã nhỏ đắp lên...
nghe mát da liền.... khoảng một tiếng sau thì hết nghe đau, tuy nhiên đi tắm không dám lấy khăn lau vết phỏng vì hơi rát....
đến nay thì ok luôn, hết hẳn, chỉ còn lại dấu phỏng nâu trên da...
hay ... cám ơn bác đã post bài này
phỏng ở chân thôi bác 3B à, đây là bài tôi đã cám ơn bác chủ topic ở bên 4r Nông nghiệp, tôi thấy bài đó hay nên post lại lên đây cho anh em được biết thôi.

songiatrang

Thành viên mới
Vùng nhà em, họ lại có 1 cây chữa bỏng khác là cây Lô Hội, có người gọi là Nha Đam, Cây Thạch
Bị bỏng, bị côn trùng cắn, ....... nói chung là các vết thương ngoài da, cứ Lô hội lá to, già nhất mà lấy ra, cắt vỏ rồi bôi vào.
Còn lá non thì gọt sạch vỏ, sát miếng cho vào cốc, thêm ít đường, nước, đá là có 1 cốc thạch uống vừa mát vừa bổ dưỡng roài.

huong84

Thành viên tích cực
cho em hỏi lun làm cách nào để nhân giống cây này, tại cứ đến mùa đông là cây đấy lại chết hàng loạt ạ ==