hiện tượng lá mai bị mỏng nhìn thấy gân xanh

chungto

Thành viên
kính gửi các anh trên diễn đàn, cây mai Bình Định của em đang bắt đầu hình thành mắt kim nhưng nhìn lá không được xanh đậm và lá bị mỏng nhìn thấy gân xanh; không biết do thiếu chất gì; mong các anh tư vấn xử lý giúp để lá xanh đậm và dày; em bón gốc bằng hỗn hợp Dynamic lifter + bánh dầu+ alaska+ NPK 3 màu ngâm chung pha loãng với nước, định kỳ 1 tháng tưới gốc 1 lần; phun lá 1 tuần 1 lần rowmore 30-10-10, tháng này đã bắt đầu phun 6-30-30; em không phun lá bằng phân cá alaska nữa; vậy có đúng không? mong các anh trên diễn đan có kinh nghiệm chăm sóc mai tư vấn giúp; vậy giai đoạn này có cần phải bón gốc bằng phân hưu cơ pha loãng nữa không vậy;

chungto

Thành viên
Không thiếu nắng các anh, 2 cây gần kề cây này thì thấy lá xanh đậm bình thường;không biết có phải tưới phân hữu cơ loãng quá?

minh_cao

Thành viên Danh Dự
Cây mai của ban rất bình thường, không cógi2 phải lo.Chỉ cần tăng lượng lân một thời gian lá xanh lại thôi.

buicongkt

Thành viên mới
cây của bạn xung quá còn gì, lá quá rậm rạp và phát triển, mình có nghe bác Bình Minh nói nếu cây mai sung mãn mà có bộ lá hơi vàng( nhưng ko phải do bệnh à nghen) thì cây đó cuối năm sẽ cho bông rất rực lửa như vậy chẳng tốt lắm sao.

chungto

Thành viên
xin chào cả nhà, tháng này rồi mà các mắt kim cứ ra lá non không chịu đóng nụ, không biết xử lý sao đây,mình phun 6-30-30 thì thấy lá nhanh già rồi vàng và rụng; các anh xem tư vấn giúp cách xử lý cho cây đóng nụ vì tháng 7 âm lịch rồi; cảm ơn cả nhà

nhamtuanduy

Thành viên mới
Bác Minh Cao cho con hỏi đến thời điểm này mà dưới nách lá mai chưa có mắt kim thì mình phải bón phân sao để nó có mắt kim để tạo nụ. Cám ơn bác.

chungto

Thành viên
Hiện tượng lá mai bị cháy, không rõ nguyên nhân; mong các anh tư vấn giúp cách xử lý; từ nay đến khi mai có nụ có cần phải phun hay tưới gốc Sincosin-Agrispon không vậy? mong các anh các chú tư vấn giúp; cảm ơn diễn đàn;

TranvietThang

Thành viên mới
Re: Trả lời: hiện tượng lá mai bị mỏng nhìn thấy gân xanh

xin chào cả nhà, tháng này rồi mà các mắt kim cứ ra lá non không chịu đóng nụ, không biết xử lý sao đây,mình phun 6-30-30 thì thấy lá nhanh già rồi vàng và rụng; các anh xem tư vấn giúp cách xử lý cho cây đóng nụ vì tháng 7 âm lịch rồi; cảm ơn cả nhà
Uô'n toàn bô. c`anh b`ăng dây nhôm va` ngă't đot khi đot chuân bį phóng ra. Nói chung k cho cây phát tuöt nua.

supeo

Thành viên
Hiện tượng lá mai bị cháy, không rõ nguyên nhân; mong các anh tư vấn giúp cách xử lý; từ nay đến khi mai có nụ có cần phải phun hay tưới gốc Sincosin-Agrispon không vậy? mong các anh các chú tư vấn giúp; cảm ơn diễn đàn;

nếu toàn bộ lá trên cây bị như hình, e nghĩ cây bị hư rế,
TH1: có thể do dư phân làm cháy rễ>>>>
gặp trường hợp này: nếu chất trồng của anh còn mới, thoát nước tốt>>>anh tưới thật nhiều nước cho trôi bớt phân, tưới chừng chục lần trong hai ngày, sau đó ngưng tưới, chờ hơi khô mặt, tưới kích rễ. (Chất trồng đã cũ, mục hết khó thoát nước: thay đất)
TH2: do lỗ thoát nước bị nghẹt, úng rễ>>>>kiểm tra lại lỗ thoát nước, ngưng tưới chờ khô đất mặt rồi tưới lại kích rễ
Cả hai trường hợp trên mình đều đã gặp, cách xử lý cũng nhờ ace trên diễn dàn hướng dẫn, áp dụng đã cứu được 3 cây với hai trường hợp như trên rùi, đều do nôn nóng muốn cây phát nhanh mà ra hết.
kể lại anh coi thử phải thì dùng thử.

bocaudaran

Thành viên

Mấy cây nhà em cũng bị, chỉ 1-2 lá thôi, cháy lá có thể do sáng mưa nước mưa còn đọng lại rồi nắng lên cũng làm cháy lá, lá ở khuất bên trong mà mình uốn kéo nó ra ngoài sáng mạnh cũng gây cháy lá, có một loại nấm cũng gây cháy lá, pha thuốc quá liều cũng gây cháy lá...nói chung đủ kiểu.
Mà nhìn hình có vẻ giống triệu chứng của bệnh thán thư
bệnh thường phát triển mạnh vào mùa mưa. Lá bị thối nhũn bắt đầu ở một điểm trên bề mặt, sau đó lan rộng ra thành từng vòng tròn lớn, phần bệnh sẽ bị khô vào lúc trời nắng. Lá sẽ bị khô thủng ở những phần này. Bệnh phát triển, lây lan mạnh nếu điều kiện môi trường nóng và ẩm kéo dài.
Các loại thuốc thường dùng như Vicacben, Coc85, Dithane M45, ……

hocchoimai

Thành viên
Nước bình thường đọng trên lá Mai dù cho có nắng thế nào cũng không gây cháy lá Mai( mình hay tưới Mai ở lúc giữa trưa nắng nóng, chả có việc gì xảy ra). Việc cháy bộ lá Mai là do 2 nguyên nhân: Bệnh cháy lá xâm nhập do chúng ta lơi lỏng việc phun thuốc phòng bệnh, vấn đề thứ 2 là do các anh em phun thuốc trừ sâu mà ít chú ý đến hàm lượng chất Nhũ Dầu đã ghi trên nhản chai thuốc.

bocaudaran

Thành viên
Nước bình thường đọng trên lá Mai dù cho có nắng thế nào cũng không gây cháy lá Mai( mình hay tưới Mai ở lúc giữa trưa nắng nóng, chả có việc gì xảy ra). Việc cháy bộ lá Mai là do 2 nguyên nhân: Bệnh cháy lá xâm nhập do chúng ta lơi lỏng việc phun thuốc phòng bệnh, vấn đề thứ 2 là do các anh em phun thuốc trừ sâu mà ít chú ý đến hàm lượng chất Nhũ Dầu đã ghi trên nhản chai thuốc.
Hôm nay em mới để ý đến cái vụ này! Từ hôm chuyển sang sử dụng chất bám dính mới lá có hiện tượng cháy nhiều hơn, loại cũ thì không bị. Anh có thể chia sẻ nhiều hơn về vấn đề này không ạ?

hocchoimai

Thành viên
Hôm nay em mới để ý đến cái vụ này! Từ hôm chuyển sang sử dụng chất bám dính mới lá có hiện tượng cháy nhiều hơn, loại cũ thì không bị. Anh có thể chia sẻ nhiều hơn về vấn đề này không ạ?
Khi chúng ta quyết định phun thuốc cho cây Mai cần cân nhắc KỸ khi pha thuốc tổng hợp. Ví dụ: trước khi pha chúng ta cần chuẩn bị 1 cái ly nhựa loại uống nước mía mang về, pha thuốc vào ly xem có hòa tan hay kết tủa vón cục cái đã. Vón cục kết tủa thì đổ bỏ, hòa tan thì xài. Đừng dùng nhủ dầu có chỉ số cao hơn 10 ND. Về chất bám dính nếu dùng liều cao sẽ gây hiện tương bít khí khổng. Túm lại cần cân nhắc kỹ càng trước khi pha thuốc hoặc tưới phân bón lá cho cây Mai các Bạn nhé. Lá non nên giảm liều sử dụng là an toàn. Chất bám dính làm từ thực vật an toàn hơn, ví dụ như nước cốt của lá cây gòn, lá cây râm bụt.