Hồng ngọc mai. những điều chưa biết.

thaitu005

Thành viên tích cực
em thấy cây này làm bonsai mini là hợp nhất: vừa có lá nhỏ ( có thể ép lá rất nhỏ như anh Tú đã giới thiệu, tuy nhiên nếu xác định chơi lá thì không thể chơi hoa và trái dc nữa ), vừa có hoa đẹp và trái đẹp. Nhưng nhược điểm của thằng này cũng giống như kim quýt đó là đế, rất ít có đế đẹp

vài điều góp nhặt được chia sẻ cho anh em
như thế này mới biết cây nào có đế đẹp sẽ mắc lắm đây.
==================================
keke....cũng có hàng để khoe đây:

Cây của Sói làm dễ thương lắm. gút lá cho cây số 2 nhỏ tàn tí nữa mới thấy cổ thụ Sói ơi.

lnvinh

Super Moderator
Người đầu tiên mang về là ai? A có thể cho biết thêm thông tin không A. E đang mê cây này lắm.
Người mang về đầu tiên là anh Thái là người chuyên nhập hàng từ Thái về, còn tên Hồng Ngọc Mai là do anh Út ở Sadec người nhân giống đầu tiên để trồng đại trà đặt ra để dễ gọi.

lnvinh

Super Moderator
Loại cây này có thể làm lá nhỏ nhất khoảng bằng kim thanh mai và có thể tạo siêu chi như mai chiếu thủy lá kim luôn:

huuducIT

Thành viên tích cực
keke....cũng có hàng để khoe đây:

cây đẹp quá anh sói, để em một cây
==================================
Cây này thật ra là cây Sơ-Ri Thái Lan. Cùng họ với Sơ Ri và có thể ghép với cây Sơ Ri Việt Nam.
Hồng Ngọc Mai chỉ là tên tự đặt ra của người đầu tiên mang về đặt tên cho "oách" thôi.
thì ra là thế, cám ơn anh Vinh

thaitu005

Thành viên tích cực
Người mang về đầu tiên là anh Thái là người chuyên nhập hàng từ Thái về, còn tên Hồng Ngọc Mai là do anh Út ở Sadec người nhân giống đầu tiên để trồng đại trà đặt ra để dễ gọi.
cám ơn A.

Loại cây này có thể làm lá nhỏ nhất khoảng bằng kim thanh mai và có thể tạo siêu chi như mai chiếu thủy lá kim luôn:

vậy cây này có tương lai là hàng mini đẹp đây. em đã trồng thấy bền lắm. không chết yểu.

Chính xác vậy đó NMMM, Chery = Sơ Ri phiên âm tiếng Việt.
Giờ em mới biết thêm. Cán Ơn A Vinh.

nhomaimotmuamua

Thành viên
Chính xác vậy đó NMMM, Chery = Sơ Ri phiên âm tiếng Việt.
không phải anh vinh ơi trái che
ry ở mỹ khác hoàn toàn với trái sơry của việt nam mình ,nó là cây thân thẳng hoàn toàn,hình dáng trái,mùi vị đều khác ,chỉ có điều là màu của nó thì giống thôi.

thaitu005

Thành viên tích cực
ry ở mỹ khác hoàn toàn với trái sơry của việt nam mình ,nó là cây thân thẳng hoàn toàn,hình dáng trái,mùi vị đều khác ,chỉ có điều là màu của nó thì giống thôi.
Như vầy cái nào mới đúng đây?

nhomaimotmuamua

Thành viên
xin lỗi anh Vinh cho em đính chính một chút vì có lẽ sự nhâm lẫn nào chăng,mình đang ở Mỹ nên mình biết và phân biệt được sự khác nhau của hai loại này......

lnvinh

Super Moderator
xin lỗi anh Vinh cho em đính chính một chút vì có lẽ sự nhâm lẫn nào chăng,mình đang ở Mỹ nên mình biết và phân biệt được sự khác nhau của hai loại này......
Không phải nhầm lẫn đâu NMMMM (nhiều M quá, mỗi lần type lại phải đếm lại xem coi đủ chữ M chưa??!!!) mà là chắc do người ban đầu đặt tên cho trái Sơ Ri Việt Nam là vậy, có thể là trái sơ Ri Việt Nam giống trái Chery bên đó nên cũng gọi là Sơ Ri (phiên âm tiếng Việt), ngay cả những trái Chery ở bên nước ngoài: Thái Lan hay Mỹ người Việt cũng hay gọi là Sơ Ri Thái hay Sơ Ri Mỹ vì do nhìn giông giống thôi.
Còn về theo cấp giống hay loài thì Chery và Sơ Ri VN chỉ cùng Giống Anh Đào chứ không có họ hàng gì hết

Sơ Ri chỉ là tên gọi chung của người Việt, như cây Hồng Ngọc mai mà NMMMM nói là Chery thì anh em cũng hay gọi là Sơ Ri Thái Lan là vậy đó.

phovanghoe

Thành viên tích cực
cây này thú vị đó các anh ạ,như MCT lá kim đó, em thích và ưu tiên các dòng cây lá nhỏ tự nhiên hơn là lá to ép nhỏ.
CHo em hỏi nguồn giống, cách trồng, chăm sóc như thế nào ạ???
Có bác nào ở Khu vực Tuyên Quang,Phú thọ,Vĩnh Phúc, Hà Nội, Bắc Ninh,Bắc Giang, Hưng Yên, Hải Dương, Hải phòng,Thái Bình, , Hà Nam, Nam ĐỊnh,, Quảng Ninh, Thái Nguyên chơi cây này ko ạ?

thanhtiena5

Thành viên tích cực
Không phải vậy đâu em, Loại này ép ká nhỏ vẫn ra hoa trái đầy cây nhen và sau này nhiều người nuôi cây có đế đẹp lắm đó.
hic vậy mà hum bữa em lên chỗ anh j ở trên kênh 19-5 anh bảo chấp nhận chơi lá thì ko chơi hoa và trái đc nữa. anh Vinh có kinh nghiệm nuôi vừa lá nhỏ vừa có hoa trái chia sẻ cho ae nha

còn đây là hình chụp nhà anh í nè mọi người

Sói Hoang

Quản lý mới
cây này thú vị đó các anh ạ,như MCT lá kim đó, em thích và ưu tiên các dòng cây lá nhỏ tự nhiên hơn là lá to ép nhỏ.
CHo em hỏi nguồn giống, cách trồng, chăm sóc như thế nào ạ???
Có bác nào ở Khu vực Tuyên Quang,Phú thọ,Vĩnh Phúc, Hà Nội, Bắc Ninh,Bắc Giang, Hưng Yên, Hải Dương, Hải phòng,Thái Bình, , Hà Nam, Nam ĐỊnh,, Quảng Ninh, Thái Nguyên chơi cây này ko ạ?
:D cây này mình thấy dễ sống.
Giâm cành tỷ lệ sống cao.

lnvinh

Super Moderator
hic vậy mà hum bữa em lên chỗ anh j ở trên kênh 19-5 anh bảo chấp nhận chơi lá thì ko chơi hoa và trái đc nữa. anh Vinh có kinh nghiệm nuôi vừa lá nhỏ vừa có hoa trái chia sẻ cho ae nha

còn đây là hình chụp nhà anh í nè mọi người
trồng nắng nhiều vằ thình thoảng cho vài hạt NPK 10-10-30 là cây vẫn ra hoa và đậu trái nhiều, kể cả khi cây đã ép lá cỡ MCT lá kim.

thanhtiena5

Thành viên tích cực
trồng nắng nhiều vằ thình thoảng cho vài hạt NPK 10-10-30 là cây vẫn ra hoa và đậu trái nhiều, kể cả khi cây đã ép lá cỡ MCT lá kim.

cảm ơn anh đã chia sẻ thêm một kinh nghiệm cho ae ~O)~O)~O)

thanhtiena5

Thành viên tích cực
anh vinh cho em hỏi ở ngoài bắc có trồng dc cây này ko anh. em so sánh thì thấy lá cây của anh vẫn lớn hơn lá cây trong vườn 19-5

lnvinh

Super Moderator
anh vinh cho em hỏi ở ngoài bắc có trồng dc cây này ko anh. em so sánh thì thấy lá cây của anh vẫn lớn hơn lá cây trong vườn 19-5
Ngoài Bắc thì anh chưa rõ, còn về lá anh chưa úp hình lá nhỏ mất mà. Cây này có lá nhỏ nhất cỡ cây kim thanh mai lão đó e,

Nhancuibap

Thành viên tích cực
Mình có 1 cây bằng ngón ty cái. cành lá tua tủa hoa quá chừng nhưng chưa thấy trái

Anh em chia sẽ cách chiết trồng hay giâm cành dùm nhé

thank you