Hồ rồng đang set-up

lydainghia

Thành viên tích cực
Số là em bị anh Hưng dụ dỗ nuôi cá rồng.

Loay hoay gần 1 tháng cũng set-up xong phần cứng của hồ rồng, chia sẻ các anh góp ý.

Hồ dài 148, cao 69, ngang 48.
Lọc tràn trên dài 120, cao 25, ngang 30.
04 Ngăn lọc bố trí vật liệu như sau:
- Ngăn 1: bông lọc dưới, banh bio trên.
- Ngăn 2: nham thạch
- Ngăn 3. sứ lọc
- Ngăn 4 xả nước

Hiện nay em đang chạy hệ thống lọc, đang đợi xin xỏ vi sinh để hoàn thành chu trình nitơ.

Dự kiến tuần sau sẽ có 1 em thanh long và 1 em sam.

Các anh góp ý nhé.

Mai Vàng

Thành viên

Loay hoay gần 1 tháng cũng set-up xong phần cứng của hồ rồng, chia sẻ các anh góp ý.

- Ngăn 3. sứ lọc
- Ngăn 4 xả nước

Hiện nay em đang chạy hệ thống lọc, đang đợi xin xỏ vi sinh để hoàn thành chu trình nitơ.

anh Nghĩa định nuôi huyết long hả? em nghe anh Hưng nói anh đang nghiên cứu phong thủy nữa, vậy anh Nghĩa cho em hỏi mạng mộc nuôi con nào là hợp lý.......................................bó tay rồi viết như thế này mà bài viết quá ngắn híc híc

vunguyen

Thành viên tích cực
anh Nghĩa định nuôi huyết long hả? em nghe anh Hưng nói anh đang nghiên cứu phong thủy nữa, vậy anh Nghĩa cho em hỏi mạng mộc nuôi con nào là hợp lý.......................................bó tay rồi viết như thế này mà bài viết quá ngắn híc híc[/QUOTE]

em nghe nói mạng mộc nên nuôi từ 3 đến 8 con là hợp^#(^
nếu tin về phong thủy thì nên coi ngày ru67ớc em nó vềL-)

sonhnguyen

Thành viên
Nhìn hồ bạn set up hồ khá bài bản và đã tham khảo nhiều. Theo mình để nuôi thành công thì nước là yếu tố quan trọng nhất, bạn nên đầu tư nhiều cho hệ thống lọc đặc biệt là lọc vi sinh (sứ lọc, Bacteria house http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=55775) đầu tư ban đầu có thể hơi tốn kém nhưng hiệu quả sẽ thấy rõ. Nhìn hồ của bạn minh e là sứ lọc hơi ít, tăng thêm chút nữa vừa tăng được khả năng lọc vừa có tác dụng tăng cường bề mặt thoáng giúp bay hơi nước làm mát bể. Người mới chơi cá thường hay cưng chiều cho ăn nhiều hơn mức cần thiết, đôi khi dư thừa làm hỏng môi trường nước, cá hay bị nấm.
Một chút kinh nghiem chia sẻ cùng bạn, chúc bạn nuôi thành công
Minh nuôi một em huyết long nhưng rất tiếc là em nó mới ra đi do nhảy ra khỏi bể, khám nghiệm cho thấy em nó đang ôm trứng, bể của bạn cũng cần che chắn cẩn thận nhé.

NgocHinh

Thành viên

- Ngăn 3. sứ lọc
- Ngăn 4 xả nước

Dự kiến tuần sau sẽ có 1 em thanh long và 1 em sam.

Các anh góp ý nhé.
Nếu theo tuổi bạn ghi là 31 (theo cánh thính của DĐ) thì bạn sinh năm 1979. Quẻ mệnh Chấn mộc, NH: Thiên thượng hỏa thì theo tôi:
Thứ nhất là không nên chơi bể cá;
Thứ hai: Kích thước bạn chọn chưa ổn, vì thước lỗ ban để chọn 3 loại kích thước khác nhau: kích thước thông thủy; kích thước đặc; khích thước chi tiết (đồ vật). Ở đây bạn phải chọn loại KT thứ 3;
Thứ 3 là nếu chưa có kinh nghiệm gì thì không nên nuôi cá rồng vì nếu biết cách thì đập cũng khó chết nhưng nếu chưa biết thì rất dễ chết.
Thứ 4 bạn đã thử xem chỗ đặt bể có phù hợp để nuôi cá không. Điều này thì rất khó xác định: Nếu chỗ định để mà con chó hay nằm thì quá đẹp, nếu không thì phải tự làm thí nghiệm nhưng phức tạp lắm.
Tôi biết thế nào nói vậy AE và bạn thông cảm nhé.

satruky

Thành viên tích cực
anh Nghĩa định nuôi huyết long hả? em nghe anh Hưng nói anh đang nghiên cứu phong thủy nữa, vậy anh Nghĩa cho em hỏi mạng mộc nuôi con nào là hợp lý.......................................bó tay rồi viết như thế này mà bài viết quá ngắn híc híc
theo google thì ngân long nuôi hợp với các mênh : kim;mộc ;thủy;hỏa;thổ
chỉ ko hợp với mệnh áp chảo thui

batuluong

Thành viên tích cực
Hahaha ... Nói là từ từ vậy mà lydainghia cũng không hoãn được sự sung sướng nên ra tay trước. Đề nghị Anh/Em không nể người mới, ném đá cho bể hồ luôn ... .
OK! ... Do không thể làm được hồ lớn đúng chuẩn, nhưng lydainghia cũng đã cố gắng (trong điều kiện có thể) sắp xếp cho mình một cái hồ để tự sướng như thế Anh/Em cũng nể lắm rồi. Xin chúc mừng!
Thôi! Việc thiết kế cũng như vị trí của các ngăn lọc như vậy xem như tạm ổn, thêm chút ý kiến để hồ hoàn chỉnh hơn:

1./ Thay vì để bông và banh nằm ngang bây giờ nên để đứng thì tốt hơn.

Nước trên xuống

***** =======
*** =====
*** ===== Qua ngăn thứ 2
*** =====
*** =====
(banh) (bông)

2./ Mua thêm bông (hoặc Japanmat), nham thạch và sứ lọc đi nha lydainghia? Nên bỏ đầy các ngăn lọc. Đề nghị nên mua gấp 10 hoặc 20 lần như thế. Đừng hỏi tại sao! Vì lydainghia chắc chắn sẽ sử dụng không hết, nhưng khi ai cần thì mình đã có để tặng ngay ...

3./ Tìm lưới loại nhỏ để làm nắp hồ tránh cá nhảy ra. Hộp lọc nên dán đen lại là tốt nhất. Ngăn đầu tiên có thể cắt mi-ca nâng cao lên một chút tránh nước xả xuống văng ra ngoài mà hao nước nhé

4./ Qua nhà Anh/Em rủ đi nhậu, tiện đó xin luôn 10 con vi sinh (có đực, có cái) nhớ lựa con nào đang có bầu để khi về nhà là tụi nó đẻ liền nha), bỏ vào hồ để sớm hoàn tất chu trình nitrogen. Ặc!

5./ Đến đây thì mọi chuyện gần như xong. Nghĩa là lydainghia có thể mỗi buổi sáng hằng ngày pha cà phê ngồi trước hồ ngắm vi sinh đẻ (phê lắm lắm). Còn nếu bận thì có thể ngắm vào buổi tối cũng được. . Nếu chưa đủ phê thì Lydainghia có thể mua một bịch cá mồi về thả vào để bọn này ăn (thức ăn viên) và ị ... những chất thải này sẽ là thức ăn cho bọn vi sinh hữu ích.

Trong vòng 1 tuần đến 10 ngày, có thể lang thang khắp thành phố và tìm rước một Em Thanh long ưng ý.

Khi nào khai trương thì nhớ báo để Anh/Em tổ chức đến ăn mừng nha.

mam non!

Thành viên mới
hồ của a setup có lẻ để nuôi cá rồng hả.e nghĩ a đã mất công làm hồ rồi thi nuôi 1 e cá nào đó có giá trị luôn, e kg rành về phong thủy nhưng e nghĩ a nuôi loại nào cũng được, miễn là sau nay khỏi mất công nâng cấp. vài y kiến nhỏ,nếu kg hay mong a bỏ qua.

lyducphuong

Thành viên tích cực
Em chưa từng biết món này, hôm nào làm xong post lại cho anh em chiêm ngưỡng nha anh Nghĩa...

lydainghia

Thành viên tích cực
Hì hì chia sẻ về phong thủy với anh chút.

Nếu theo tuổi bạn ghi là 31 (theo cánh thính của DĐ) thì bạn sinh năm 1979. Quẻ mệnh Chấn mộc, NH: Thiên thượng hỏa thì theo tôi: Thứ nhất là không nên chơi bể cá
Sinh tháng 3 năm 1979, mệnh Thiên Thượng Hỏa, thuộc chòm sao Song Ngư. Cần hiểu rằng Thiên Thượng Hỏa (lửa trên trời - sét), nếu không có mưa (nước) thì có sét kg nhỉ? Do vậy Thiên thượng hỏa khác với các hỏa khác là không khắc Thủy. Song song đó, chòm sao Song Ngư, nếu không có nước thì hai con cá này sống sao nhỉ? Do vậy, có một bể cá cũng phù hợp nhen anh.

Thứ hai: Kích thước bạn chọn chưa ổn, vì thước lỗ ban để chọn 3 loại kích thước khác nhau: kích thước thông thủy; kích thước đặc; khích thước chi tiết (đồ vật). Ở đây bạn phải chọn loại KT thứ 3
Không biết anh có nhầm không, kích thước hồ là:

Dài 148cm - HƯNG VƯỢNG & QUÝ TỬ
Ngang 48cm - HỶ SỰ & NGHINH PHÚC
Cao 69 cm - PHÚ QUÍ

Thứ 3 là nếu chưa có kinh nghiệm gì thì không nên nuôi cá rồng vì nếu biết cách thì đập cũng khó chết nhưng nếu chưa biết thì rất dễ chết.
Cái này thì em chưa có kinh nghiệm, nhưng cũng may em có nghiên cứu kinh nghiệm ở các diễn đàn cá rồng. Hơn nữa, còn có chuyên gia cá rồng HoangLong70 nắm tay chỉ việc mà, lo gì? hehehhehe

Thứ 4 bạn đã thử xem chỗ đặt bể có phù hợp để nuôi cá không. Điều này thì rất khó xác định: Nếu chỗ định để mà con chó hay nằm thì quá đẹp, nếu không thì phải tự làm thí nghiệm nhưng phức tạp lắm.
Không khó xác định đâu anh. Anh tính hướng cửa chính + bản mệnh chủ nhà là ra vị trí thôi mà :) Nhớ mua cái la bàn tính cho chính xác anh nhé.

Thêm 1 cái nữa là em nuôi Thanh Long - biểu hiện Mộc - tốt cho Hỏa.

Một điều quan trọng nhất để anh em quan tâm phong thủy cân nhắc là khi tính toán phong thủy phải áp dụng đủ Kim - Mộc - Thủy - Hỏa - Thổ đểvận khí tốt cho ngôi nhà và gia chủ. Không nên nghỉ đơn giản 1 chiều, ví dụ:
- Tui mạng Mộc không nên sơn nhà màu đỏ.
- Tui mạng Hỏa không nên chơi hồ cá (Thủy).
- Tui mạng Kim không nên trồng cây vì sẽ khắc cây chết hết....Không phải đâu nhen.

Phải hiểu rằng Phong thủy là môn khoa học về bố trí để vận KHÍ tốt nhất cho căn nhà, làm cho người sống trong nhà cảm thấy vui tươi, thoải mái, sức khỏe tốt. Chứ đừng nghỉ làm đúng phong thủy là từ nghèo thành giàu, muốn gì được được nấy là không phải đâu nhen.

lydainghia

Thành viên tích cực
vậy anh Nghĩa cho em hỏi mạng mộc nuôi con nào là hợp lý.......................................bó tay rồi viết như thế này mà bài viết quá ngắn híc híc
mạng mộc nuôi con nào là hợp lý.......................................bó tay rồi viết như thế này mà bài viết quá ngắn híc híc
Ráng tìm con hắc long chơi cho PHÁT, nếu cần sự ổn định, vững chắc thì chơi con THANH LONG cho lành nhé. Nhưng điều quan trọng nhất là thích con gì thì cứ chơi con đó, đừng bị phụ thuộc quá nhiều vào phong thủy.

hoangdung

Thành viên tích cực
Ráng tìm con hắc long chơi cho PHÁT, nếu cần sự ổn định, vững chắc thì chơi con THANH LONG cho lành nhé. Nhưng điều quan trọng nhất là thích con gì thì cứ chơi con đó, đừng bị phụ thuộc quá nhiều vào phong thủy.
nghỉ được như vây thi chơi gì củng được cả,khi nào bắt cá về nhớ cho anh em xem nhe

xuantunguyen

Thành viên tích cực
Hì hì chia sẻ về phong thủy với anh chút.

Sinh tháng 3 năm 1979, mệnh Thiên Thượng Hỏa, thuộc chòm sao Song Ngư. Cần hiểu rằng Thiên Thượng Hỏa (lửa trên trời - sét), nếu không có mưa (nước) thì có sét kg nhỉ? Do vậy Thiên thượng hỏa khác với các hỏa khác là không khắc Thủy. Song song đó, chòm sao Song Ngư, nếu không có nước thì hai con cá này sống sao nhỉ? Do vậy, có một bể cá cũng phù hợp nhen anh.

Không biết anh có nhầm không, kích thước hồ là:

Dài 148cm - HƯNG VƯỢNG & QUÝ TỬ
Ngang 48cm - HỶ SỰ & NGHINH PHÚC
Cao 69 cm - PHÚ QUÍ

Cái này thì em chưa có kinh nghiệm, nhưng cũng may em có nghiên cứu kinh nghiệm ở các diễn đàn cá rồng. Hơn nữa, còn có chuyên gia cá rồng HoangLong70 nắm tay chỉ việc mà, lo gì? hehehhehe

Không khó xác định đâu anh. Anh tính hướng cửa chính + bản mệnh chủ nhà là ra vị trí thôi mà :) Nhớ mua cái la bàn tính cho chính xác anh nhé.

Thêm 1 cái nữa là em nuôi Thanh Long - biểu hiện Mộc - tốt cho Hỏa.

Một điều quan trọng nhất để anh em quan tâm phong thủy cân nhắc là khi tính toán phong thủy phải áp dụng đủ Kim - Mộc - Thủy - Hỏa - Thổ đểvận khí tốt cho ngôi nhà và gia chủ. Không nên nghỉ đơn giản 1 chiều, ví dụ:
- Tui mạng Mộc không nên sơn nhà màu đỏ.
- Tui mạng Hỏa không nên chơi hồ cá (Thủy).
- Tui mạng Kim không nên trồng cây vì sẽ khắc cây chết hết....Không phải đâu nhen.

Phải hiểu rằng Phong thủy là môn khoa học về bố trí để vận KHÍ tốt nhất cho căn nhà, làm cho người sống trong nhà cảm thấy vui tươi, thoải mái, sức khỏe tốt. Chứ đừng nghỉ làm đúng phong thủy là từ nghèo thành giàu, muốn gì được được nấy là không phải đâu nhen.
Chuyên gia phong thuỷ :) , giỏi nghiên cứu ghê ta.

Hoanglong70

Thành viên tích cực
Trời! Trời! ~X( ... Chơi gì ác vậy? Bắt thang cho người ta leo, rồi cất thang hả? :((

Cứ setup cho kỹ rồi chọn cá đẹp thả vô, cho ăn uống theo chế độ, thế nào cũng có ngày cá trả công mà.

Chúc sớm rước được cá đẹp nhe :x

lydainghia

Thành viên tích cực
Theo hướng dẫn của anh hoanglong70, em đã set lại vật liệu trong hệ thống lọc như sau:
Ngăn 1. Banh bio - lưới lọc.
Ngăn 2. Bổ sung nham thạch.
Ngăn 3. Bổ sung sứ than.
Ngăn 4. thoát nước, để thêm 1 miếng bông lọc để giảm lượng nước đổ ào ào xuống hồ.

Hình toàn cảnh

Hộp 1

Hộp 2

Hộp 3

Hộp 4

Đã cho vi sinh Mai Việt vào rồi, nhờ các anh góp ý tiếp nhé.

pitieel

Thành viên Mua Bán
hihihi như vậy là tạm ổn rùi lydainghia... hồng, thanh hay quá bối là tuỳ minh thui... nhớ làm thêm cái nắp đậy... rồng nó hay jumb lắm... tối ngủ rùi mà nó còn thấy muổi hay mối gì đó bay ngay hồ... 123 jumb liền ... sáng hôm sao.... thanh long ui còn đâu... đau thương ....tôi chưa làm nắp hồ mà lấy kiếng che gần hết ... ko hiểu sao nó vẩn nhảy ra dc.. thanh long mà đẹp lắm, lưng lên màu như hoàng vỷ vậy... tiếc !