hồ điệp ms ra mầm hoa

ruoinhangpro

Thành viên mới
Các bác cho em hỏi!!!. Cây hồ điệp của em ms ra 2 mầm hoa. K biết từ khi bắt đầu ra mầm đến khi hoa nở là bao lâu?. Đến tết em có hoa chơi k các bác????[-O<

hoalandep1234

Quản lý mới
Hiện tại thời tiết đang lạnh trên dưới 20 độ. Cây ms nhú chồi hoa ra thui
Các loài HD thông thường thì sẽ mất khoảng 1.5 tháng cây sẽ cho bông đầu tiên từ khi nhú chồi nách hoa, có lẽ lạnh sẽ chậm hơn nên bác có thể kích thích B1 + NKP có K cao loãng (Thật nhẹ) tuần/ lần, ngừng sau 2 tuần để cây phát triển hình thành nụ và nở hoa kịp Tết.

Các cao thủ chỉ giáo thêm

vanxeng

Thành viên tích cực
không ăn thua rồi bạn ơi, nếu ở miền Nam thì vô tư, nhưng miền bắc mình thường rét lắm ít nhất phải 3 tháng trước tết mới kịp nở hoa vào tết. Mình có mấy chậu hồ điệp ra nụ trước tết 2 tháng mà không thể nở hoa vào Tết được vì lạnh quá. Nhưng cũng hên xui, chỉ cần nắng liên tục 2 tuần thì có khi nở rất nhanh!

hoalandep1234

Quản lý mới
không ăn thua rồi bạn ơi, nếu ở miền Nam thì vô tư, nhưng miền bắc mình thường rét lắm ít nhất phải 3 tháng trước tết mới kịp nở hoa vào tết. Mình có mấy chậu hồ điệp ra nụ trước tết 2 tháng mà không thể nở hoa vào Tết được vì lạnh quá. Nhưng cũng hên xui, chỉ cần nắng liên tục 2 tuần thì có khi nở rất nhanh!
Thời tiết năm nay có lẽ không lạnh như năm ngoái, hy vọng kịp nếu ngồng hoa ko quá ngắn.

huy.hpq

Thành viên mới
Nếu nhiều chậu với có đk thì bác có thể quây lại rồi thắp bóng điện, loại sợi đốt bóng tròn ấy. Miễn là giữ nhiệt độ cao cao 1 chút là ngon. Trước bố em cũng áp dụng cách này với cây mai vàng, quả ko phí công chăm, cây ra rất nhiều hoa. Em ở Hà Nam, giờ đang trên Hà Nội