Hỏi về vấn đề đất trồng

skylove

Thành viên
Chào mọi người, cho mình hỏi vấn đề về đất 1 chút, mình xin đặt câu hỏi thẳng vào vấn đề :
1./Cho mình hỏi trộn những loại đất và cát như thế nào để đất có thể giữ ẫm và thoát nước tốt, không đọng nước trong chậu.
2./Những loại đất + cát hạt to mình có thể tìm mua ở đâu tại TP HCM
3./Việt nam mình có bán loại đất núi lửa ko.
4./Mình thấy trong 1 số chậu kiểng bên nước ngoài, nhất là TQ, họ trồng những cây xương rồng trên những loại đất hơi xậm vàng trộn với loại gì đó hơi màu mè,

Thanks đã đọc

nguyenphatloi

Thành viên
1./Cho mình hỏi trộn những loại đất và cát như thế nào để đất có thể giữ ẫm và thoát nước tốt, không đọng nước trong chậu.
thường thì người ta mua loại đất pha sẵn ở các vựa kiểng về trồng , nếu trồng ít
còn nếu công phu hơn, có thể mua tro, bột dừa, vỏ trấu, vỏ đậu, phân bò .... riêng lẻ về trộn theo tỉ lệ phụ thuộc vào từng loại cây
hiện có loại tro hạt to , tạo độ xốp tốt thích hợp cho việc trồng cây

2./Những loại đất + cát hạt to mình có thể tìm mua ở đâu tại TP HCM
ra cửa hàng vật liệu xây dựng

3./Việt nam mình có bán loại đất núi lửa ko.
có, bạn lên google tìm "đá núi lửa"

4./Mình thấy trong 1 số chậu kiểng bên nước ngoài, nhất là TQ, họ trồng những cây xương rồng trên những loại đất hơi xậm vàng trộn với loại gì đó hơi màu mè,
cái hơi màu mè mà bạn nói có lẽ là phân hóa học tan chậm. một số cây nhập từ trung quốc về, cây to gần cả mét, nhưng chỉ trồng trong chậu nhựa đường kính 15-20cm mà cây vẫn phát triển xum xuê

vuacaycanh

Thành viên tích cực
_ Tất cả là phân tổng hợp dạng sỏi và viên đóng bịch, ra siêu thị có bán.
_ Trừ sỏi trắng họ hay để trên lớp mặt cho đẹp, sạch và tưới nước không văng.
_ Hỗn hợp tốt nhất là: sơ dừa, chấu, phân bò, phân tro đen, Sơ dừa trên 50%.
_ Đất núi lửa, có luôn cả núi lửa nếu bạn cần, tới Định Quán, Tỉnh Đồng nai. Có mấy cái núi lửa. Kêu xe tải chở đất về, ở đó có gà trống thiến ăn rất ngon.
_ Chúc Bạn thành công nhen.