Hỏi về thay chậu . Vạn niên tùng

diep dung

Thành viên
Em có cây vạn niên tùng . Em rất muốn thay chậu dịp này để tiện chăm sóc . Không biết có An Toàn không . Bác nào có Kinh nghiệm cho em lời khuyên . Cám ơn nhiều

vitnuong

Thành viên tích cực
mùa này thay chậu em nó rất rễ ra đi lắm Bác ạ. em mùa này chả dám động chạm vào nó luôn

vitnuong

Thành viên tích cực
Các cao thủ thì em không dám nói. Còn em thì cứ ra tết là cắt, uốn rồi thay chậu luôn
==================================
Bác chịu khó vác cả chậu của em nó đi vậy.

Hùngcòi

Thành viên tích cực
Vậy Để đến tháng mấy thì làm được Bác
Theo mình tùng La hán hoặc tùng cối mùa nào mình cũng thay được,mình cắt bầu nhỏ và không bị vỡ bậu là ok,chồng xong cho vào chỗ mát không cho ra nắng là vô tư,Thanks diep dung đã chia sẻ

diep dung

Thành viên
Theo mình tùng La hán hoặc tùng cối mùa nào mình cũng thay được,mình cắt bầu nhỏ và không bị vỡ bậu là ok,chồng xong cho vào chỗ mát không cho ra nắng là vô tư,Thanks diep dung đã chia sẻ
Cám ơn các Bác đã quan tâm - Em để lại nguyên bầu sáng mai em xẽ tiến hành . Bất khả kháng phải thay chậu mà . Theo kn của các bác có cần tưới nhiều nước cho em nó không nhỉ

vincentvo1975

Thành viên tích cực
theo mình thì cây VNT có sức sống cũng khá mạnh có thể thay chậu lúc naò cũng được .

khi thay thì không được rủ hết bầu đất và để trong mát vài tuần chăm sóc kỷ chúc, tưới phung sương ngày 2-3 lần thì tốt .

nhưng cần lưu ý là chờ khi bộ lá cuả cây già hẳng đi là thời gian tốt nhất để thay chậu .nếu cây đang búng đọt non thì không nên vì thời điểm này là rất nguy hiểm để thay chậu

ntlam

Thành viên
trước đây e có mấy cây vạn niên tùng mà e chuyển quanh năm cũng chẳng thấy chết chuyển nhiều đến nỗi nhà e bảo e là mày cứ như là chó dọn ổ đẻ vậy

lebang1

Thành viên
theo ý kiến của tôi thì cây thuần chậu thay mùa nào cũng được nhưng cây trồng lâu trong vườn thì phải đánh chuyền tùng là cây phát triển vào mùa đông vì vậy tốt nhất là sau đông trí thì thay vô tư kể cả chặt rễ nếu cây của bạn trồng trong chậu trên 3 năm rồi thì có thể thay chậu mùa này được nhưng chú ý nếu cây nhiều rễ tơ thì được nhưng nếu ít rễ tơ mà chỉ có mấy cái rễ to thì không nên động vào rễ
chất trồng của cây phải tươi xốp
thòi gian 6 tháng đầu chỉ duy trì đủ độ ẩm của cây tuyệt đối không để cây bị úng nước
dể cây vào nơi có ánh sáng nhẹ khi cây ra được 3 lần búp rồi thì từ từ cho tiếp xúc dần vói ánh nắng mạnh
trên đây chỉ là ý kiến riêng của mình nhờ thêm các cao thủ khác nữa
chúc bạn thành công

congnguyetque

Thành viên
vạn niên tùng hay ngoài bắc gọi là tùng la hán thay chậu mùa nào cũng được tuy nhiên bạn cần phải lưu ý mấy vấn đề.
không thay chậu khi vừa bón phân hoặc khi ra ngọn non,và cumgx phụ thuộc bạn cắt nhỏ bầu nhiều kg! bạn phải che bớt nắng, phun nước đều đặn cho mát cây và lá kg để úng nước ở gốc là ok!