Hỏi về tốc độ sinh trưởng của linh sam

mrhungdhv

Thành viên mới
Các bác nghệ nhân cho hỏi cây linh sam nhỏ nuôi tầm bao lâu thì đc hoành cỡ ngón chân cái ạ? Và so với nguyệt quế thì cây sao nhanh hơn? Bọn e đang tranh cãi vấn đề này mong các bác giúp đỡ

doanvunguyen

Thành viên tích cực
mình nuôi thử 4 năm, cây ăn rể xuống đất mới được bằng ngón chân cái ( thả xổng ), dưới miền tây nuôi cùng t. gian có cây bằng cổ chân.
có cảm giác linh sam nhanh hơn nguyệt ( chưa nuôi nguyệt nên hok dám chắc :) )

haiquangninh

Thành viên
Các bác nghệ nhân cho hỏi cây linh sam nhỏ nuôi tầm bao lâu thì đc hoành cỡ ngón chân cái ạ? Và so với nguyệt quế thì cây sao nhanh hơn? Bọn e đang tranh cãi vấn đề này mong các bác giúp đỡ
xin trả lời bạn là cây ls nhỏ có thể bằng ngón trân cái khoảng 16 tháng và có thể nhanh hơn tùi vào điều kiện đất trồng và phân bón. Còn so với nguyệt quế thì theo mình ls vẫn lớn nhanh hơn cũng điều kiện chăm sóc...và đợi cao nhân chỉ giáo thêm...

hale0276

Thành viên
Năm ngoái khoảng tháng 9 mình mua khoảng 50 nhánh chiết (các loại giống) của anh NQLâm về trồng ra đất, đến nay chưa được 1 năm thì hơn 1 nửa số đó lơn hơn ngón chân cái (cỡ lon nước yến). Nhận thấy nhìn chung linh sam mà thả đất thì lớn ghê lắm, đặc biệt ở Miền Tây, đất tốt, phù sa màu mỡ

dongnp2013

Thành viên
Theo mình , cái này còn tùy vào giống linh sam, loại lá nhỏ lớn rất nhanh vì rễ khỏe và rất tốt lá , loại này để zin chơi cũng đẹp, cỡ lá nó cũng bằng cỡ lá sông hinh nhưng hoa sấu hơn, thường thì dủng làm gốc ghép cho 86, lá rí, hạt gạo tân phú rất hợp. Loại lá rí, siêng bông, sông hinh lớn chậm hơn vì thưa lá và ra nhiều hoa . 86, hạt đậu lớ cũng nhanh vì tốt lá. Linh sam là cây họ đậu rễ có nốt sần có thể tự tổng hợp được đạm nên để cây lớn nhanh thì cây cần phải có nhiều lá để chuyển hóa đạm thành chất dinh dưỡng nuôi cây
==================================
Những dòng nhiều hoa , để nhanh to gốc phải chịu khó tỉa hết nụ non để cây dành chất dd nuôi lá