Hỏi về giống cây Lim và Pơ mu

nguyentrihien

Thành viên mới
Các bác cho em hỏi về giống cây Lim và Pơ mu thì giá thành như thế nào? Và trồng thì thế hệ con cháu thứ mấy sẽ được hưởng nhỉ (bao nhiêu năm có thể làm gỗ được rồi)?
Cảm ơn các bác!

beboosg

Thành viên mới
hic, những cây bác hỏi toàn gỗ quý, nhóm I không ah. Em thấy Pomu thi có ở Gia Lai nhiều, Lim thì em không rành.

anhsanghoangkim_1010

Thành viên
Giống Lim thì chủ yếu phân bố ở vùng trung du Bắc bộ bác ạ . Vì đây là thứ hai trong bộ tứ thiết : Đinh, Lim, Sến, Táu nên nó không thế dừng ở mức thiết mà nó còn quý nữa đấy bác ạ . Về tuổi đời bác mà nghiên cứu về giống này thì cũng mất nhiều công đấy, thường thì Lim mọc hoang dại ở các vùng núi sâu, trên đất Feralit, tuổi đời khoảng 25-35 tuổi trở lên cây mơi có thể khai thác làm gỗ được, đất càng tốt vân và chất gỗ sẽ không tốt bởi Lim là dòng họ ưa khí hậu nhiệt đới, nhưng lại không thích nghi được trên núi đá vôi .

Thực tế là căn nhà gỗ 4 gian hiện gia đình em còn lưu giữ, khung cột toàn bằng Lim, chất gỗ đúng là không thể chê được trong hàng tứ thiết .
Hàng gỗ Pơ Mu theo em biết nó thì nó phân bố ở vùng Tây bắc và vùng trung, nam trung bộ .
Pơ Mu được xếp vào hàng gỗ quý . Gỗ vân đẹp, bền với thời gian . Các bác có dịp ghé qua những ngôi nhà của bà con dân tộc (?) thuộc Bảo tàng Dân tộc học Việt Nam, có thể tận mắt chiêm ngưỡng những ngôi nhà nguyên sơ cấu thành toàn bằng gỗ Pơ Mu, từ cột tới ngói, các vật dụng toàn chất liệu Pơ Mu .
Tuổi đời khai thác của Pơ Mu thì em chưa có dịp tìm hiểu bác và anh em tìm hiểu thêm .
Em biết vậy thôi có gì anh em diễn đàn cùng trao đổi nhé .
Thank all !