hỏi về dâm cành duối

langthanggocpho

Thành viên mới
mọi người cho em hỏi ngu một chút ạ. Em có dâm thử vài cành duối nhỏ nhỏ vào cát ẩm( cành ko phải rễ ạ), trước khi dâm có ngâm N3M. Sau một thời gian thấy nó cũng đâm chồi rồi ra lá. Em nhổ thử lên 1 cành thấy chưa có rễ. Mội người cho em hỏi mấy cành duối như vậy có sống được không ạ. Nếu được thì mất tầm bao lâu để nó ra rễ, để trồng trong chậu được ạ.
Nhân tiện em xin hỏi thêm. Em mua cây sung nhỏ nhỏ về, ko biết tại sao lá non của nó cứ lên được vài ngày là lại héo úa rồi rụng. Có phải em tưới nhiều nước quá không? (đấy chậu có đục lỗ thoát nước ).
Em xin cảm ơn

natureini

Thành viên
Duối nên mua loại trồng bằng hạt. Loại này người dân đã thuần hóa qua nhiều thế hệ nên sức sống khỏe lắm.
Loại này khác Duối rừng nhé bạn. Còn Duối nhân giống bằng cành ( không chiết) thì tỷ lệ sống là 0%.

langthanggocpho

Thành viên mới
Code:
Duối nên mua loại trồng bằng hạt. Loại này người dân đã thuần hóa qua nhiều thế hệ nên sức sống khỏe lắm.
Loại này khác Duối rừng nhé bạn. Còn Duối nhân giống bằng cành ( không chiết) thì tỷ lệ sống là 0%.
cảm ơn bác. Em thích tự trồng cho vui. Giờ tìm quả duối về ươm cũng khó, mà không biết đến bao giờ thân cây mới to được bằng ngón tay nên em thử cắt cành dâm. Như bác nói, chắc hết hi vọng dâm cành rồi. :D

viengvinhkieu

Quản lý mới
Thực ra duối dâm cũng không khó bạn cắt cành nhúng vào thuốc kích ra rễ chỉ cần lấy cát xây dựng cho vào bịch ni nông tưới nước đẫm rồi lấy một đoạn cây chọc từng lỗ cắm các cành duối đã cắt vào đó sau đó lấy bịch ni nông trùm kín lại buộc chặt đưa vào trong mát không cần tưới lại cứ để vậy chừng 20 ngày bắt đầu ra rễ, tôi dùng thuốc kích thích mà một số anh em trên diễn đàn nhập ngoại về loại bột trắng đó, tỷ lệ sống khá cao, chúc bạn thành công.

viengvinhkieu

Quản lý mới
Cách dâm cành duối bạn có thể làm theo cách này
Sử dụng cát xây dựng cho vào bịch ni nông tưới nước đẫm, cắm cành cần dâm sau khi đã chấm thuốc kích rễ

Dùng bịch ni nông trùm vào bịch đã dâm cây

Sau đó buộc chặt lại để trong mát chừng 20 ngày bắt đầu có rễ

Chúc bạn thành công và có những cây duối nhỏ làm bonsai mi ni.

nuasonphutu

Thành viên
Rất cảm ơn các bác vì những gì đã nói trong topic này. Nhưng em ở Tây Ninh, chỗ em ở vô cùng nhiều duối, dọc theo các kênh mương ngoài đồng. Em rất muốn bứng về trồng và làm bonssai nhưng 10 cây thì chết mất 9 cây. Các bác cho em hỏi bí quyết về các bứng để tỉ lệ sống của duối cao hơn. Em xin cảm ơn

viengvinhkieu

Quản lý mới
Rất cảm ơn các bác vì những gì đã nói trong topic này. Nhưng em ở Tây Ninh, chỗ em ở vô cùng nhiều duối, dọc theo các kênh mương ngoài đồng. Em rất muốn bứng về trồng và làm bonssai nhưng 10 cây thì chết mất 9 cây. Các bác cho em hỏi bí quyết về các bứng để tỉ lệ sống của duối cao hơn. Em xin cảm ơn
Phương pháp chắc nhất là bạn đào một nửa cắt rễ cho gọn rồi lấy bịch ni nông lớn bọc nửa đó lại khi nào rễ cám phát triển thì đào nửa bên kia khi bứng xong cắt bớt lá để lại lá ít thôi rồi bọc kín bầu đất lại để trong bóng dâm, tốt nhất là chưa trồng vội cứ tưới nước giữ ẩm đợi cho phía mới đào ra rễ thì mới trồng phương pháp này chắc chắn tỉ lệ sống cao, Duối là dễ sống, nếu không có điều kiện như trên bạn bứng lên cát lá bó bầu để nơi râm mát tưới giữ ẩm, (không tưới đẫm nước làm thúi rễ) đợi khi nào thấy rễ cám phát triển thì trồng vô chậu hoặc xuống đất là ổn, chúc bạn thành công.

langthanggocpho

Thành viên mới
cập nhật công cuộc dâm cành duối. Em dâm thử 5 cành theo cách chỉ cắm vào cát ẩm, tránh ánh nắng trực tiếp của mặt trời. Kết quả là cành nào cũng đâm chồi, một số cành ra cả lá nhưng cuối cùng duy nhất chỉ 1 cành có lá, ra rễ. Nhưng mấy hôm nay mấy hôm nay nóng tự nhiên lá rụng hết rồi các bác ạ ( Cát vẫn ẩm) Chán :D. Em cũng làm thử bọc ni lông như bác viengvinhkieu hướng dẫn và đang chờ kết quả.
Nhân tiện các bác cho em hỏi chút ạ. Em có cây sung nhỏ nhỏ mà cứ mọc được vài lá non là nó bị héo rồi chuyển sang màu đen, xong rụng. 1 cây duối nhỏ có 1 vài lá như bị đốm cháy. Bác nào biết cách cứu chữa 2 cấy này xin chi em với. Em xin cảm ơn