Hỏi về chỉ số chuẩn độ PH cho cây mai

hoa_xuan

Thành viên
Các Bác có kinh nghiệm cho em hỏi : em đo độ PH đất trong chậu mai của em chỉ thể hiện = 4,2 độ ph. Vậy với chỉ số như thế có hợp lý không, chỉ số chuẩn cho cây mai là bao nhiêu ???? nếu thiếu thì phải làm sao để nâng độ ph cho đất? cây được tưới nước từ giếng khoang bơm trực tiếp để tưới!

và có phải khi độ ph thấp thì tình trạng cành nhánh ốm , dài ,???

xin chân thành cám ơn !

hocchoimai

Thành viên
pH nhỏ hơn 6,5: đất chua. Từ 6,6 đến 7: đất trung tính. pH lớn hơn 7: đất kiềm. Chua thì bổ sung vôi, Kiềm bổ sung P2O5.
Cành nhánh Mai ốm và dài là do thiếu nắng và thiếu 1 phần tỉ lệ Lân + Kali.

hoa_xuan

Thành viên
pH nhỏ hơn 6,5: đất chua. Từ 6,6 đến 7: đất trung tính. pH lớn hơn 7: đất kiềm. Chua thì bổ sung vôi, Kiềm bổ sung P2O5.
Cành nhánh Mai ốm và dài là do thiếu nắng và thiếu 1 phần tỉ lệ Lân + Kali.

ngoài vôi ra có loại nào khác thay thế không bác,, vì cây dc trồng trong chậu nhỏ với lại em còn thiếu kinh nghiệm nên chưa tự tin lắm...! cách sử dụng vôi như thế nào anh có thể trình bày rõ hơn dc không ạ, cám ơn anh nhiều !! :-*

tottayan

Thành viên
KIểm tra nguồn nước tưới của bạn độ pH là bao nhiêu. Nếu do nguồn nước thì thay nguồn nước tưới khác .Còn nước tưới có độ pH ổn định trung tính có thể bạn thay đất cho cây là xong .

hoa_xuan

Thành viên
KIểm tra nguồn nước tưới của bạn độ pH là bao nhiêu. Nếu do nguồn nước thì thay nguồn nước tưới khác .Còn nước tưới có độ pH ổn định trung tính có thể bạn thay đất cho cây là xong .
cám ơn ý kiến của bác..

bshoang50l

Thành viên mới
Các Bác có kinh nghiệm cho em hỏi : em đo độ PH đất trong chậu mai của em chỉ thể hiện = 4,2 độ ph. Vậy với chỉ số như thế có hợp lý không, chỉ số chuẩn cho cây mai là bao nhiêu ???? nếu thiếu thì phải làm sao để nâng độ ph cho đất? cây được tưới nước từ giếng khoang bơm trực tiếp để tưới!

và có phải khi độ ph thấp thì tình trạng cành nhánh ốm , dài ,???

xin chân thành cám ơn !

độ ph lý tưởng cho cây mai là từ 6-6.5,bạn pha vôi bột rồi tưới cho nó,cây mai của bạn là do thiếu phân thôi,cần nhiều nắng hơn nữa

hoa_xuan

Thành viên
độ ph lý tưởng cho cây mai là từ 6-6.5,bạn pha vôi bột rồi tưới cho nó,cây mai của bạn là do thiếu phân thôi,cần nhiều nắng hơn nữa
thank bác , vôi mình mua loại đóng gói ,nó hơi sền sệt ,bán ở cửa hàng vật liệu xây dựng có dc không vậy, nếu dc thì pha tỷ lệ bao nhiêu thì dc ạ ?

bshoang50l

Thành viên mới
thank bác , vôi mình mua loại đóng gói ,nó hơi sền sệt ,bán ở cửa hàng vật liệu xây dựng có dc không vậy, nếu dc thì pha tỷ lệ bao nhiêu thì dc ạ ?

bạn cứ cho 50g hay 100g cũg được,quậy lên cho đều chờ lắg lấy nước trong mà tưới,rồi vài ngày sau đo lại là ok thôi