hỏi về cây thông ba lá của Đà Lạt

nguyenphatloi

Thành viên
Các bác cho em hỏi Cây thông ba lá của Đà Lạt , loại cây có chiều cao dưới 1m, đường kính thân dưới 5cm, trồng trong chậu từ nhỏ với mục đích làm cây cảnh , có bị luật pháp cấm buôn bán không ? em có người quen ở Lâm Đồng nhờ tiêu thụ một ít, nhưng cũng sợ bị police sờ gáy quá nên xin nhờ các bác có tài liệu,văn bản liên quan, hoặc trong ngành cho ý kiến
Xin cám ơn

nguyenphatloi

Thành viên
cây thông ba lá có tên khoa học là Pinus kesiya
em xem trong NGHỊ ĐỊNH Về quản lý thực vật rừng, động vật rừng nguy cấp, quý, hiếm do Chính Phủ ban hành ngày 30/3/2006 Số: 32/2006/NĐ-CP
thì trong đó đề cập đến các loại sau đây:
Đỉnh tùng (Phỉ ba mũi) - Cephalotaxus mannii
Bách xanh (Tùng hương) - Calocedrus macrolepis
Bách xanh đá - Calocedrus rupestris
Pơ mu - Fokienia hodginsii
Du sam - Keteleeria evelyniana
Thông Đà Lạt (Thông 5 Đà Lạt) - Pinus dalatensis
Thông lá dẹt - Pinus krempfii
Thông đỏ bắc (Thanh tùng) - Taxus chinensis
Sa mộc dầu - Cunninghamia konishii
Các loài Tuế - Cycas spp.
Hoàng đàn - Cupressus torulosa
Bách Đài Loan - Taiwania cryptomerioides
Bách vàng - Xanthocyparis vietnamensis
Vân Sam Phan xi păng - Abies delavayi fansipanensis
Thông Pà cò - Pinus kwangtungensis
Thông đỏ nam - Taxus wallichiana (T. baccata wallichiana)
Thông nước (Thuỷ tùng) - Glyptostrobus pensilis

xem link http://www.botanyvn.com/cnt.asp?param=news&newsid=108

Giờ Thứ 25

Thành viên mới
Thực tình thì không biết như thế nào, nhưng ở mình, cây con ươm từ hạt rất nhiều, bán với giá 1k/1bịch, thích mua bao nhiêu thì mua. Thế rồi mang về trồng ở vườn hoặc trong chậu, thích thì chiều, ưng thì gả, chẳng thấy chi cả. Mình cũng ở Lâm Đồng xin cho mình thêm thông tin, mình cũng đang cần một ít loại như thế !.

Nhancuibap

Thành viên tích cực
Các bác cho em hỏi Cây thông ba lá của Đà Lạt , loại cây có chiều cao dưới 1m, đường kính thân dưới 5cm, trồng trong chậu từ nhỏ với mục đích làm cây cảnh , có bị luật pháp cấm buôn bán không ? em có người quen ở Lâm Đồng nhờ tiêu thụ một ít, nhưng cũng sợ bị police sờ gáy quá nên xin nhờ các bác có tài liệu,văn bản liên quan, hoặc trong ngành cho ý kiến
Xin cám ơn
Em liên lạc với "lâm tặc":D Thongxanh để biết thêm nhé

0988141045

vivu

Thành viên tích cực
cảm ơn anh đã chia sẻ

nếu được anh cho thêm hình ảnh của từng loại thì hay biết mấy

garung7561

Thành viên
Xin cám ơn
cây thông ba lá có tên khoa học là Pinus kesiya
em xem trong NGHỊ ĐỊNH Về quản lý thực vật rừng, động vật rừng nguy cấp, quý, hiếm do Chính Phủ ban hành ngày 30/3/2006 Số: 32/2006/NĐ-CP
thì trong đó đề cập đến các loại sau đây:
Đỉnh tùng (Phỉ ba mũi) - Cephalotaxus mannii
Bách xanh (Tùng hương) - Calocedrus macrolepis
Bách xanh đá - Calocedrus rupestris
Pơ mu - Fokienia hodginsii
Du sam - Keteleeria evelyniana
Thông Đà Lạt (Thông 5 Đà Lạt) - Pinus dalatensis
Thông lá dẹt - Pinus krempfii
Thông đỏ bắc (Thanh tùng) - Taxus chinensis
Sa mộc dầu - Cunninghamia konishii
Các loài Tuế - Cycas spp.
Hoàng đàn - Cupressus torulosa
Bách Đài Loan - Taiwania cryptomerioides
Bách vàng - Xanthocyparis vietnamensis
Vân Sam Phan xi păng - Abies delavayi fansipanensis
Thông Pà cò - Pinus kwangtungensis
Thông đỏ nam - Taxus wallichiana (T. baccata wallichiana)
Thông nước (Thuỷ tùng) - Glyptostrobus pensilis

xem link http://www.botanyvn.com/cnt.asp?param=news&newsid=108
em đã hỏi kĩ rồi, loại thông này không cấm buôn bán cây con.
Chào bạn Lợi:
Thông ba lá, bạn tìm trong Nghị định số 32/2006/NĐ-CP không có là đúng vì đây là Bảng danh mục thực vật rừng nguy cấp quý hiếm nhóm IA và IIA. Thông 3 lá xếp loại thông thường nhóm IV.
Theo mình hiểu thì cái bạn cần là thủ tục vận chuyển. Nếu bạn trồng từ cây con, chứng minh được nguồn gốc tự bỏ vốn gây trồng thì bạn chỉ cần có xác nhận của UBND xã, phường và KL địa bàn nơi có lâm sản thì bạn tự do lưu thông. Đó là theo quy định của pháp luật, cụ thể là Thông tư số 01/2012/TT-BNNPTNT quy định về kiểm tra lâm sản hợp pháp ngày 04/01/2012 của BỘ NN & PTNT, có hiệu lực thi hành kể từ ngày 18/02/2012.
Trường hợp của bạn nếu 1 cây thì mình nghĩ là không vấn đề gì, vì cây của bạn là cây trồng chậu lâu năm người làm Lnghiệp sẽ biết và thông cảm. Trường hợp bạn vận chuyển nhiều và mua bán thì phải theo quy định như trên.
Đối với cây con có tên khoa học trùng với tên cây rừng tự nhiên bất kể là nhóm nào thì Nhà nước vẫn khuyến khích người dân gây trồng, sau khi gây trồng tùy vào quy mô sẽ xem xét là cây trồng phân tán, vườn nhà hay là rừng trồng; nôm na dễ hiểu là tự bỏ vốn gây trồng thì áp dụng như trên.
Việc mua bán cây con còn trong bầu thì kg thuộc đối tượng điều chỉnh của Thông tư 01, chỉ cần bạn thực hiện nghĩa vụ thuế như những mặt hàng khác
Chúc bạn vui:-B