Hỏi thăm về dáng cây kiểng cổ

lydainghia

Thành viên tích cực
Các anh ơi, cho em hỏi thăm

- Cây gồm 10 tán, chia làm 4 tầng.
- Tầng 1, 2 và 3 đều có 3 tán.
- Tầng cao nhất có 1 tán

Vậy mình gọi đây là cây thế gì? Mong các anh giúp.

NaTuan

Quản Lý Viên
Bạn có thể gọi đây là thế thập toàn đại bổ :D Đây là dạng cây tán tầng chứ không có thế nào cả .

lydainghia

Thành viên tích cực
Bạn có thể gọi đây là thế thập toàn đại bổ :D Đây là dạng cây tán tầng chứ không có thế nào cả .
Em hiểu rồi. Lúc đầu thấy nó có 4 tầng, 3 tán. Nghĩ tam tam tứ tứ, có khi là "tam tòng tứ đức". heheheh Vậy mà kg phải.

Anyways, cam on anh.

dcvuong

Thành viên tích cực
Theo lý thuyết về kiểng cổ thì hiện tại cây của bạn đang đứng chữ Tử - điều này là tối kỵ. Để khắc phục cây này bạn phải xử lý cắt bỏ tầng tán thứ nhất chỉ để 2 tầng trên và 1 ngọn làm thế tam đa.

lydainghia

Thành viên tích cực
Theo lý thuyết về kiểng cổ thì hiện tại cây của bạn đang đứng chữ Tử - điều này là tối kỵ. Để khắc phục cây này bạn phải xử lý cắt bỏ tầng tán thứ nhất chỉ để 2 tầng trên và 1 ngọn làm thế tam đa.
vậy hả anh? anh làm em sợ quá.

vậy là cắt bỏ 3 tán ở gốc. Giữ lại 2 tán trên và 1 ngọn, đúng kg anh????

vietanhmpt

Thành viên tích cực
Cây này là cây tán tầng sửa lại bác chụp lại hình rõ nét rồi nhờ anh em tư vân .

phamtriu.tb

Thành viên Mua Bán
tiếc quá cắt như vậy nhìn cái gốc nó hoang tàn quá cơ,thế với chẳng dáng gì nữa chứ,nếu là cây của em,em cắt cụt cái thân cao lêu nghêu chẳng có giá trị gì kia đi rồi lấy bộ đế + với mấy tán thấp phá mâm tròn ra làm bonsai lùn chẳng đẹp hơn,bác đẽo cày dọc đường thế này phí thanh gỗ tốt(quan điểm cá nhân thôi)

dcvuong

Thành viên tích cực
tiếc quá cắt như vậy nhìn cái gốc nó hoang tàn quá cơ,thế với chẳng dáng gì nữa chứ,nếu là cây của em,em cắt cụt cái thân cao lêu nghêu chẳng có giá trị gì kia đi rồi lấy bộ đế + với mấy tán thấp phá mâm tròn ra làm bonsai lùn chẳng đẹp hơn,bác đẽo cày dọc đường thế này phí thanh gỗ tốt(quan điểm cá nhân thôi)
Với dạng cây này không biết phamtriu.tb phá ra làm bonsai như thế nào???
Các bạn xem lại cây trước và sau khi sửa mới thấy nó hợp lý hay không.

dcvuong

Thành viên tích cực
Thế tam đa còn gọi tam tài, tam giáo hay là thiên, địa, nhân nữa. thế này là cây cổ thụ, gốc thân to, nhưng chỉ uốn có ba tán tròn chung quanh thân cây, tàn thứ nhất là một mâm tròn, hớt tỉa lúp búp, nhưng nhỏ hơn, mỏng hơn. Tàn thứ ba là tàn ngọn, cách xa hơn tàn thứ hai xũng hớt tỉa tròn nhưng nhưng nhỏ hơn hai tàn trứơc. Tàn ngọn này cũng tỉa lúp búp chứ không vươn cao, nên xem cây kiểng này có dáng lùn mập, nhưng vì là cây cổ thụ nên cũng rất cân đối, rất đẹp. thế tam đa tuợng trưng cho ba ông Phước, Lộc,Thọ; ba tàn đều tròn đều đẹp, tượng trưng cho sự vĩnh cửu, sung túc, hạnh phúc, giàu sang và sống lâu, theo tích ba ông Phước, Lộc, Thọ cũng rất hay.

Hình minh họa thế tam đa đây:

dcvuong

Thành viên tích cực
Theo tôi cây này lydainghia nuôi cho gốc mạnh lên và làm kín tàn là được. Còn với cây dạng này bác nào có phương án khả dĩ hơn thì tư vấn cho bạn lydainghia nhé!

lydainghia

Thành viên tích cực
Sai phạm, sai phạm !!!!! bác kia nói chơi - bác này lại làm thật ! thiện tai ! thiện tai !
:D chẳng biết pác nói thật hay đùa.

lấy bộ đế + với mấy tán thấp phá mâm tròn ra làm bonsai lùn chẳng đẹp hơn,bác đẽo cày dọc đường thế này phí thanh gỗ tốt(quan điểm cá nhân thôi)
Cảm ơn pác Triều đã góp ý

Theo tôi cây này lydainghia nuôi cho gốc mạnh lên và làm kín tàn là được. Còn với cây dạng này bác nào có phương án khả dĩ hơn thì tư vấn cho bạn lydainghia nhé!
Thanks anh dcvuong anyways, em sẽ quyết theo phương án này. Lỡ leo lên lưng cọp rùi. hi` hi` hi` không có ý nói anh là cọp đâu nhe.

xonebibi

Thành viên
tôi không thích cắt kiểu này,bác nghĩa cắt nhanh quá,theo tôi như là phá cây vậy,tiếc quá!!!!!!!!!!

xuanhieu220681

Thành viên
tiếc quá.cây này có bộ gốc quá đẹp.nếu của tôi tôi sẽ cắt ngọn cây đi.chỉ để 2 tán cuối cùng rồi cấy lên đá nuôi thên sẽ được tác phảm đẹp.

hunghp72

Thành viên
lẽ ra truóc khi cắt bác nên tuốt hết lá của cành định cắt hoăc che đi ngắm thủ đã ròi mới quyết đinh hihihi . theo tôi mùa xuân năm tơi căt đi làm lại có nhiều khả năng đẹp hon . xin đung buồn hiiiiiiiiiiiiihiiiiiiiiiii

lydainghia

Thành viên tích cực
lẽ ra truóc khi cắt bác nên tuốt hết lá của cành định cắt hoăc che đi ngắm thủ đã ròi mới quyết đinh hihihi . theo tôi mùa xuân năm tơi căt đi làm lại có nhiều khả năng đẹp hon . xin đung buồn hiiiiiiiiiiiiihiiiiiiiiiii
Hì hì, có lớp học nào mà không đóng học phí, em cứ xem như đang học tâp. Cứ mạnh tay mà làm để có kinh nghiệm. Chứ sợ sợ, ngại ngại thì không có thú lắm :D

vietanhmpt

Thành viên tích cực
Hì hì, có lớp học nào mà không đóng học phí, em cứ xem như đang học tâp. Cứ mạnh tay mà làm để có kinh nghiệm. Chứ sợ sợ, ngại ngại thì không có thú lắm :D
Tương lai bạn sẽ làm cây giỏi đấy. Việc bạn cắt như thế chưa tai hại lám đâu. Theo mình cái dáng tam tai không nên làm vì như vậy chỉ đặt công sở. bạn nên chon ở tầng tán thứ 2 cành nào hợp lý giữ lại. Còn đâu cắt phéng đi kể cả ngọn. Làm lại từ đầu. Chúc bạn thành công.

vietanhmpt

Thành viên tích cực
Mạn phép các tiền bối. Phương án của tiểu bối đây!
;)
chỗ nào chưa được các tiền bối jiúp đỡ và bỏ quá cho em nhé!