Hỏi cách trị nấm cho cây Mai

tdnguyen

Thành viên
Chào các anh, phôi Mai của em thân bị nấm trắng như hình dưới, ko biết là nấm gì? Nấm này hại cây Mai nhiều ko?

Em đã mua Anvil về xịt và cọ rửa? Không biết như vậy có trị được nấm này không? Hay phải dùng cách nào "đặc trị" khác? Thanks các anh.

LangTuDocHanh

Thành viên tích cực
Thử mua Cock hay Cock85 về phun và lấy miếng nhôm mềm dùng để rữa chén đánh lên coi hết kg nhé. Mình chỉ biết có vậy thôi

huynh vu2010

Thành viên
Chào anh, anh có thể mua Đồng Oxit (đồng đỏ 75%)-nhãn thuốc Norshield 86.2Wg phun là OK.Nếu ở TP.HCM thì mua dể hơn, ở Miền Tây thì 1 số CH BVTV ít thấy bán anh ạ!thân.

nang.hg

Thành viên Mua Bán
Nấm làm ảnh hưởng quang hợp của thân cây và là nơi trú ngụ của các mầm mống bệnh...bạn dùng bàn chải mềm cọ rửa sạch trên thân dùng voi bột pha loãng quét lên nhưng cách này nhìn ko thẫm mỹ lắm,có thể dùng coc85,anvil ,tilt super....xịt ướt thân cây là ok.

tdnguyen

Thành viên
Thanks các anh. Mình vừa dùng Anvil xịt và dùng bàn chải chà lên chỗ nấm trắng (do cây phôi đang trùm bịch nylon nên nấm phát triển nhanh). Để xem tình hình thế nào rồi thông báo lại.

LangTuDocHanh

Thành viên tích cực
Re: Trả lời: Hỏi cách trị nấm cho cây Mai

Thanks các anh. Mình vừa dùng Anvil xịt và dùng bàn chải chà lên chỗ nấm trắng (do cây phôi đang trùm bịch nylon nên nấm phát triển nhanh). Để xem tình hình thế nào rồi thông báo lại.
A cũng đã trùm nilon cho phôi LS và thấy cũng có nấm, rút kinh nghiệm lần sau trước khi trùm nilon thì pha kích rễ + chống nấm phun và phun trong bên trong bao nilon luôn cho nó an toàn.:))

huynh vu2010

Thành viên
Anh dùng đồng đỏ 75% Norshield 86.2Wg khỏi chà bàn chải, bảo đảm 10 ngày tự bông tróc, xịt nước đi teo hết.thân!

thanhtin143

Thành viên
Kết quả thế nào rồi anh?anvil xài hiệu quả ko anh?hi

tdnguyen

Thành viên
Kết quả là ko có dấu hiệu gì của nấm mốc nữa... do mình ko đọc kỹ hướng dẫn là phải xịt trị nấm khi trùm bao nylon nên mới bị thôi. Các bạn chơi sau nhớ rút kinh nghiệm :)

thanhtin143

Thành viên
Kết quả là ko có dấu hiệu gì của nấm mốc nữa... do mình ko đọc kỹ hướng dẫn là phải xịt trị nấm khi trùm bao nylon nên mới bị thôi. Các bạn chơi sau nhớ rút kinh nghiệm :)
Cám ơn anh nhiều nha,thank:-*