Hỏi cách nuôi phôi sanh trong chậu.

thietban

Thành viên
Em rất thích chơi cây sanh. Cây sanh dễ nuôi nhưng em không thể làm nó phát sung trong chậu được. Lá non ra nhỏ và không xanh bóng mà cứ nhạt hơi vàng. Nếu đủ dinh dưỡng và điều kiện tốt thì lá phải to, dày, xanh thẫm và bóng bẩy. E viết bài này mong các bác có kinh nghiệm nuôi sanh tốt chia sẻ với em cũng như các bạn khác cách nuôi cây sanh trong chậu phát triển sung mãn. Mong nhận được những chia sẻ cụ thể và thực tế nhất như cách của các bác đang làm ạ vì nhiều bài viết chung quá.
- trộn đất trồng như thế nào để tơi xốp giữ ẩm thoát nước tốt và giàu dinh dưỡng?
- bón phân, tưới nước như thế nào?
- Các loại thuốc như thuốc bảo vệ thực vật, kích thích rễ như thế nào?
Mong nhận được những chia sẻ của mọi người. Nếu có hình ảnh về đất trồng và cây thực tế của các bác thì sẽ càng dễ hiểu hơn ạ. xin cảm ơn rất nhiều!

Cây trên là cây của em ạ.
Dưới là ví dụ về một cây phát triển tốt

Đông Xuân

Thành viên tích cực
Nhất giống, nhì lâu, tam câu ( giờ ), tứ phân và nước.

Những giống lá khá bóng là Văn Giang, Thái Bình, Nam Điền và tùy loại sanh quê. Nếu giống lá không bóng thì chịu.
Sanh mọc tưởng nhanh nhưng để cành mập chi dày mà lại trồng chậu nhỏ là khó vì vậy chơi sanh càng nhỏ càng lâu. Còn nếu nuôi thả đến khi trồng lại vào chậu cây cũng cơ cấu lại (có thể bỏ mục ) rễ hoặc cành mất khá lâu. Nếu chơi cây to thì lại khác.
Cái khó của sanh là cân đối các thành phần của cây. Ví dụ như ra rễ buông mạnh quá làm thân yếu đi, cắt lá quá mạnh hoặc chậu chật rễ có thể mục theo. Khi nuôi thả làm nhanh nhưng lúc cắt lại các phần khác của cây có thể thay đổi theo. Cho nên tam câu giờ là vậy.
Tứ phân và nước, cây nào cũng vậy. Nhưng đừng nghĩ lúc nào cây cũng như trong ảnh. Họ cắt tỉa liên tục với điều kiện cây già khỏe đó, cây non là có cành vượt ngay, còn cây già không giữ cân đối có khi cũng bỏ rễ hay cành, nên đôi khi vặt là cần xém đảo rễ. Chính vì thế chơi sanh nhỏ rất mệt. Còn cây to tý dễ cân đối các bộ phận của cây. Chưa kể các loại sanh khác nhau độ phân nhánh, dăm cũng khác nhau. Nên mới có các cao nhân chuyên sanh.
( chém tý vì nhiều cao nhân sanh có võ cao)

thietban

Thành viên
Trả lời: Re: Hỏi cách nuôi phôi sanh trong chậu.

Nhất giống, nhì lâu, tam câu ( giờ ), tứ phân và nước.

Những giống lá khá bóng là Văn Giang, Thái Bình, Nam Điền và tùy loại sanh quê. Nếu giống lá không bóng thì chịu.
Sanh mọc tưởng nhanh nhưng để cành mập chi dày mà lại trồng chậu nhỏ là khó vì vậy chơi sanh càng nhỏ càng lâu. Còn nếu nuôi thả đến khi trồng lại vào chậu cây cũng cơ cấu lại (có thể bỏ mục ) rễ hoặc cành mất khá lâu. Nếu chơi cây to thì lại khác.
Cái khó của sanh là cân đối các thành phần của cây. Ví dụ như ra rễ buông mạnh quá làm thân yếu đi, cắt lá quá mạnh hoặc chậu chật rễ có thể mục theo. Khi nuôi thả làm nhanh nhưng lúc cắt lại các phần khác của cây có thể thay đổi theo. Cho nên tam câu giờ là vậy.
Tứ phân và nước, cây nào cũng vậy. Nhưng đừng nghĩ lúc nào cây cũng như trong ảnh. Họ cắt tỉa liên tục với điều kiện cây già khỏe đó, cây non là có cành vượt ngay, còn cây già không giữ cân đối có khi cũng bỏ rễ hay cành, nên đôi khi vặt là cần xém đảo rễ. Chính vì thế chơi sanh nhỏ rất mệt. Còn cây to tý dễ cân đối các bộ phận của cây. Chưa kể các loại sanh khác nhau độ phân nhánh, dăm cũng khác nhau. Nên mới có các cao nhân chuyên sanh.
( chém tý vì nhiều cao nhân sanh có võ cao)
Cảm ơn những chia sẻ bổ ích của bác ạ. Nhưng chủ đề này em mong nhận được những chia sẻ về 1 vấn đề duy nhất là nuôi sanh trong chậu làm sao cho phát triển khỏe và phát mạnh. Còn vấn đề tạo hình và những vấn đề khác xin đựoc không bàn tới ạ. Mong nhận được những kinh nghiệm nuôi dưỡng và chăm sóc cây sanh của các anh các chú đi trước ạ. Em xin cảm ơn ạ.

nuasonphutu

Thành viên
Đã là sanh trên chậu cũng chẳng mong nó quá phát bạn ạ. Cây của bạn thuộc hạng lá to nên nó không mướt như một số giống sanh khác ngoài ra cây của bạn cũng đang bị bọ trĩ ăn (lá xoăn, có chấm nâu đen) bạn nên nhặt hết mấy lá bệnh đó và xịt thuốc cho cây

thietban

Thành viên
Đã là sanh trên chậu cũng chẳng mong nó quá phát bạn ạ. Cây của bạn thuộc hạng lá to nên nó không mướt như một số giống sanh khác ngoài ra cây của bạn cũng đang bị bọ trĩ ăn (lá xoăn, có chấm nâu đen) bạn nên nhặt hết mấy lá bệnh đó và xịt thuốc cho cây
Cảm ơn góp ý của anh. A hay sử dụng thuốc gì cho bệnh này ạ?

caycanhphuongviet

Thành viên

Cảm ơn những chia sẻ bổ ích của bác ạ. Nhưng chủ đề này em mong nhận được những chia sẻ về 1 vấn đề duy nhất là nuôi sanh trong chậu làm sao cho phát triển khỏe và phát mạnh. Còn vấn đề tạo hình và những vấn đề khác xin đựoc không bàn tới ạ. Mong nhận được những kinh nghiệm nuôi dưỡng và chăm sóc cây sanh của các anh các chú đi trước ạ. Em xin cảm ơn ạ.
Bạn muốn trồng trong chậu như thế nào,như hình bạn làm ví dụ,hay chậu lớn...

thietban

Thành viên

Bạn muốn trồng trong chậu như thế nào,như hình bạn làm ví dụ,hay chậu lớn...
Chậu cỡ như trong hình. Anh có thể chia sẻ về đất trồng và chế độ bón phân không ạ? Cảm ơn anh!